Announcement

Collapse
No announcement yet.

***ROZ2 - Republic Of Zen2 : Society for AMD Citizens***

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Originally posted by deedocmtc View Post
    B450 Steel Legend หวังพาแรม 3200 วิ่ง 3600 cl16 มันเกินตัวไปไหมครับ
    บอรดทำได้ ถ้าแรมไปได้

Comment

• Originally posted by deedocmtc View Post
      B450 Steel Legend หวังพาแรม 3200 วิ่ง 3600 cl16 มันเกินตัวไปไหมครับ
      Ram 3000 บอร์ด B450S กะโหลกๆของผมยังพาไป 3866 ได้เลยครับ
      หลักๆอยู่ที่ CPU เลยครับ ถ้าแข็งพอก็ช่วยได้ไกลสบายๆ

Comment

• ถามในคลับหน่อย RX 580 aSUS นี้ซิ้งค์ พัดลมห่วยเหมือน 5700XT ไม้ครับซื้อให้หลานติดเครื่องไปเล่นเกมส์
        เห็น 5700 โดนบ่นกันมาก ซื้อจากแอดไวซ์ ลดราคาถูกดี เด็กเล่นแค่ ROV เองแต่เผื่อยาวๆๆไม่ต้องซื้อใหม่
        ไว้เผื่ออัพเครื่องใหม่ด้วย

Comment

• bus 3600 ระหว่าง cl 16 20 20 กับ cl 18 19 19

ผมควรให้ความสำคัญกับตัวเลขชุดไหนดีครับ for gaming only ครับ

Comment

• cl ต่ำ วัดคะแนนไม่ได้แต่กดสลับโปรแกรมมันติเทรด ตอบสนองไวกว่า ที่เคยใช้กับ DDR3 intel

Comment

• ขอบคุณครับ cl 16 ไม่นิ่ง 555

Comment

• ไปลั้นลาห้องนู้น เลยเอา การทดลอง TEST AVX512 บน RYZEM 3-1200 มาฝากครับ

อันนี้ผมเทสผ่าน SISSOFT SANDRA ก่อนใช่ Intel® Software Development Emulator

https://drive.google.com/open?id=16Q...hd3smUIKrF2iIH
                อันนี้คะแนนชัดๆครับ

อันนี้ผมเทสผ่าน SISSOFT SANDRA หลังใช้ Intel® Software Development Emulator และ ติ๊กให้ใช้ AVX512
                https://drive.google.com/open?id=1Gs...SgBni7orjgUoA5
                Last edited by ssk; 30 Jan 2020, 22:31:18.

Comment

• Originally posted by ssk View Post
                  ไปลั้นลาห้องนู้น เลยเอา การทดลอง TEST AVX512 บน RYZEM 3-1200 มาฝากครับ

อันนี้ผมเทสผ่าน SISSOFT SANDRA ก่อนใช่ Intel® Software Development Emulator

[ATTACH=CONFIG]4486969[/ATTACH]
                  https://drive.google.com/open?id=16Q...hd3smUIKrF2iIH
                  อันนี้คะแนนชัดๆครับ

[ATTACH=CONFIG]4486971[/ATTACH]

อันนี้ผมเทสผ่าน SISSOFT SANDRA หลังใช้ Intel® Software Development Emulator และ ติ๊กให้ใช้ AVX512
                  https://drive.google.com/open?id=1Gs...SgBni7orjgUoA5
                  [ATTACH=CONFIG]4486970[/ATTACH]
                  ท่านไม่น่าไปพ่น....เลยนะท่านเถียงมาดี่แล้วใช้เหตุผล...อีกฝ่ายก็ไม่ได้หยาบก่อนด้วย

ดีว่าแอดมินลาออกไม่ได้โดนไปสักดอกแล้วระวังหน่อยครับ
                  ผมอ่านแล้วมีประโยชน์ มากว่า///จะสอบถามท่านเรื่องคอร์ กับชุดคำสังหน่อยเช่นกันครับ
                  ว่าจะเอาไว้ทำ server linux แรงๆๆต่อไปในอนาคต มันโดนโจทยื คอร์เยอะ แต่ชุดคำสั่งล้าหลัง
                  กับ คอร์น้อยแต่ชุดคำสังแยะ เช่นกัน เดะขออนุญาติหลังไมค์ไปถามท่าน SSK หน่อย
                  นะครับ เป็นซีพียูตกรุ่นแต่ไม่ใช่ปัญหาผมใช้ linux สามารถทำ โอเอสให้หนักให้หรือเบา ตอนติดตั้งได้หมด
                  ซีพียูเก่านิดก็ไม่ใช่ปัญหาเพราะไม่ได้เล่นเกมส์แต่คอร์เยอะ ได้ประโยชนืเต้มๆๆ แต่นั่นแหละชุดคำสังก็ขาดเยอะไป
                  Last edited by micronz; 31 Jan 2020, 04:48:12.

Comment

• Originally posted by micronz View Post
                    .....
                    .... เดะขออนุญาติหลังไมค์ไปถามท่าน SSK หน่อย
                    นะครับ เป็นซีพียูตกรุ่นแต่ไม่ใช่ปัญหาผมใช้ linux สามารถทำ โอเอสให้หนักให้หรือเบา ตอนติดตั้งได้หมด
                    ซีพียูเก่านิดก็ไม่ใช่ปัญหาเพราะไม่ได้เล่นเกมส์แต่คอร์เยอะ ได้ประโยชนืเต้มๆๆ แต่นั่นแหละชุดคำสังก็ขาดเยอะไป
                    ไม่ต้องหลังไมค์ก็ได้ ครับ ตั้งกระทู้ขึ้นมาเลย ท่านอื่นจะได้ความรู้ไปในตัว

Comment

• ผมไม่ได้เก่งขนาดนั้นหรอกครับ แค่อ่านผ่านตามาเยอะเฉยๆครับ
                      คนรุ่นทันหนังสือ Microcomp AR ซื้ออ่านทุกเดือนเฉยๆ
                      จริงๆผมมันแค่พวกนักโบราณคดีสายคอมน่ะครับ ประมานนี้

ส่วนเรื่องเผลอ อันนี้ผิดจริงยอมรับ
                      แต่นะมันน่ารำคาญจริงๆ พวกจ้องจะเอาชนะ
                      เค้าคงคิดแต่จะใล่ผมกลับน่ะ

จริงๆแค่เค้าเลิกคุยเรื่องที่ผมดู
                      นั่งคุยกันไป ผมก็กลับมาแล้ว ไว้มีไครถามไครสะกิดผมก็กลับไป
                      จริงๆนานๆผมเข้าทีนึงนะครับไม่ได้บ่อย ถ้าไม่มาขายของ หาซื้ออะไร
                      ก้ได้ข่าวเรื่อง IT น่าสนใจผมก็มาใล่อ่านก่อน จะได้เป็นไกด์คร่าวๆ
                      ไม่ต้องแปลครับ OCZ มีข้อดีตรงนี้

จริงๆแค่ไปใล่อ่านข่าว CPU ฝั่งนู้นตามปรกติเองนะ
                      ไม่คิดว่าจะมีคนลากความเห็นผมไปสับ
                      Last edited by ssk; 31 Jan 2020, 11:22:32.

Comment

• แฟลชเซลเมื่อวันก่อน จัด R3 3200G มาตัวนึง จะเอาไปใส่แทน R3 2200G ในชุด ITX แล้วจะได้มาเอาใช้ในเครื่องทำงานส่วนตัว (วันนี้ก็สั่งบอร์ด/แรม/เคส โคตะระบ้านๆ ไปล่ะ) จะได้โล๊ะมหาเมพ G5400 สักที
                        หยุดยาว 3 วัน เดี๋ยวค่อยส่ง cpu-z validate เป็นคนแรกของห้องนี้มั๊ง

Comment

• 5500xt 8gb มาจากไหน

ได้เกมไหม
                          Last edited by THEFOOL; 31 Jan 2020, 16:55:07.

Comment

• Originally posted by THEFOOL View Post
                            5500xt 8gb มาจากไหน

ได้เกมไหม
                            Warcraft 3 Reforgeโดนถล่มหนักอยู่

Comment

• Originally posted by Dasd View Post
                              ไม่ต้องหลังไมค์ก็ได้ ครับ ตั้งกระทู้ขึ้นมาเลย ท่านอื่นจะได้ความรู้ไปในตัว
                              ทำ Server ubuntu ครับ ซึ่งเวลาติดตั้ง มาเป็นแบบคอมมานไลน์เลย เครื่องแรก ใช้พวกทรากๆๆๆเก่าๆๆมาประกอบ
                              ร่างของเหลือที่ไม่ได้ทิ้งตกรุ่นสมัย ผมเรียน ลีนุกส์อาจารยืสอน ก็เน้นคอนฟิกแบบคอมมานไลน์เป็นหลัก ซีพียูมีแต่ซิงเกิ้ล
                              คอร์แรมแค่ 64 mb กันยุคนั้น กราฟฟิก
                              เบื้องต้นตอนนี้เครื่องแรก ผมใช้ Athlon 64 X2 4000+ ดูอัลคอร์เพื่อนส่งมาให้ฟรีๆๆ กับบอร์ดที่ผมมี่อยู่แล้วในบ้าน
                              และ แรม DDR2 4GB. ฮาร์ดแวร์แค่นี้ผมรัน กราฟฟิกโหมด เรียก GUI คอนฟิกได้แล้วครับแต่ห้ามเที่ยวเน็ตหนักๆๆ
                              เพราะรุ้่กันว่าแรม แค่4 รัน ไฟร์ฟอกซืมัลติแทบไม่รอด
                              -------------------------------------
                              ท่าน SSK พูดถึงประเด็น ฟีน่อม เค้าสามารถ embedded ชุดคำสั่ง SSE4 อินเทลในเกมส์เข้าไปได้
                              ผมมีบอร์ดเยอะ อนาคตตัว ตัว SERVER มีหลายเซอร์วิสให้เล่นทำไม่ว่างานเกี่ยวกับ เก็บ ไฟล์ แบบ NAS
                              หรือ SAMBA หรือ serv เกี่ยวกับอินเตอร์เน็ตอื่นๆๆ อาจต้องมีการทำเครื่องใหม่ๆ แรงกว่าเครื่องแรก

อันนี้สอบถามท่าน SSK ว่าระหว่าง phenom x6 1050T กับ FX 6300 ตัวไหนเหมาะใช้เล่นเอามา
                              ทำ serv linux เล่นดีกว่ากันครับชุดคำใน FX นั้นเยอะกว่าฟีน่อมมากมาย ทั้ง AVX FMA SSE4 ฟีน่อม
                              ขาดไปเยอะแต่ FX 6300 นั้นเสมือนๆๆคล้าย สามคอร์ หกเทรดในแบบ โฟลต แต่คล้าย หกคอร์ในแบบ integer
                              คล้อกแรงกว่า 4.1 ghz ส่วนฟีน่อม นั้น หกคอร์แท้ๆๆ แต่มาคล้อกต่ำๆๆ 3.5 ghz ชุดคำสั่งก็น้อย
                              ราคามือสอง ที่จิงพอๆๆๆกันการกินไฟ ไล่ๆๆกันสองตัวนี้เลยอยากถาม ท่าน SSK ว่าตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน
                              ผมมีฮาร์ดแวร์ DDR3 เมนบอร์ดสลับไปมาเยอะครับไม่จำเป็นต้องใช้ไรเซ่น เพราะไม่ได้เล่นเกมส์
                              เครื่องรุ่นนี้รัน กราฟฟิกโหมด ผมคอนฟิกสบายเลยไม่ต้องไปคอมมานไลน์ พลังประมาวลผล
                              ในหลาย service โหลดไม่ได้หนักหนา ต่อให้ในออฟฟิก 20 เครื่องยังใช้งานได้สบาย
                              แถมเทคนิคพวกเอา SSD มาใช้เร่งความเร็วได้อีกที่อยากถามท่าน SSK ???
                              ตัวไหนน่าสอยกว่ากันครับถ้าหามือ สอง สองตัวนี้ราคาไม่ทิ้งกัน แล้วถูกมากๆๆๆ

--------------------------
                              Ubuntu server หากอัดเสป้คแรงๆๆ ขนาดฟีน่อม X6
                              หรือใครจะบ้า Ryzen แค่เจน 1 4 คอร์ แรม 16 GB ก็ใช้ DE แรงงๆๆกินแรมแบบ Gnome 3 รุ่นใหม่ได้ลืนๆๆครับ
                              เป็น DE ที่โหดชอบเครื่องแรม แรม SSD เยอะๆๆๆๆ ชอบซดเอามาใช้งาน ส่วนตัวผมว่ามันเหมาะสาย SERV เครื่องแรง
                              ใช้งาน เดสทอป พีซี ผมว่า unix เหมาะกับ kde XFCE มากกว่า
                              ----------------------------------------------------------
                              แต่ฮาร์ดแวร์ถ้าเก่าอย่างเครื่องแรกที่ผมลงมือทำนี่เป้น X2 4000+ ผมจะใช้ XFCE slim mode
                              ไว้ก่อนเพราะแรมน้อย ซีพียูสองหัว

ubuntu serv สนุกครับเลือก DE หรือ core GUI ได้หลากหลายมากตามความถนัด
                              และ พลังเครื่องของเรา
                              Last edited by micronz; 1 Feb 2020, 00:51:39.

Comment

• ผมมีข่าว ฮาๆๆมาแจ้ง
                                ทราบว่าหลายคนเลิกใช้ DVD RW ไปแล้วแต่ผมเป็นคนที่ชอบนะ
                                ใช้แบ็คอัพ ใส่แผ่นอยู่หลายอย่าง .......55

เมื่อวาน lg DVD ซึ่งยี่ห้อนี้ไม่น่าไปเล่น อยู่และและก็จริงๆๆ
                                เลยไปซื้อ ASUS DVD ของดี อันดับ 1 ตามระเบียบเจอเงิบ
                                อัซซุส เลิกใส่กล่อง ค่ายมัดบับเบิ้ลมาขายอย่างกะของ ตลาดนัดไรสักสิ่ง

เลยต้องกลับไปซบ LITE ON ยังจำได้ ว่าสมัย CD RW มันทนสาสสสมากๆๆ
                                ขนาด 6 ปียังไม่พังเลยสอยครับ เดะถ่ายรูปมาให้ดูใครมีเคส แบบที่ยังเสียบ
                                DVD ได้ LITEon น่าจะเป็นทางเลือกทีดี แถมดีไซน์สวยหรูหรามาก
                                ดีไซน์ นูนโค้ง ต่ำสวยกว่าแบนๆๆแบบ asus หวังว่าให้ทนๆๆหน่อยละกัน

Originally posted by Crazy_O View Post
                                แฟลชเซลเมื่อวันก่อน จัด R3 3200G มาตัวนึง จะเอาไปใส่แทน R3 2200G ในชุด ITX แล้วจะได้มาเอาใช้ในเครื่องทำงานส่วนตัว (วันนี้ก็สั่งบอร์ด/แรม/เคส โคตะระบ้านๆ ไปล่ะ) จะได้โล๊ะมหาเมพ G5400 สักที
                                หยุดยาว 3 วัน เดี๋ยวค่อยส่ง cpu-z validate เป็นคนแรกของห้องนี้มั๊ง

มีแต่พวกโง่ๆๆ จอฟ้าๆๆๆ ใช้ทำไม
                                Last edited by micronz; 31 Jan 2020, 22:25:09.

Comment

Working...
                                X