Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอสอบถามเรื่องความร้อน p4 3.0 หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอสอบถามเรื่องความร้อน p4 3.0 หน่อยครับ

p4 3.0 socket478 bus800 L21MB ซิ้งintelแกนทองแดง
    เ็ช็คความร้อนในไบออส บอร์ด asus p4p800s-x
    ความร้อนตอนเปิดเครื่องประมาณ 70-75c
    พอทำงาน100%ความร้อนขึ้นไปประมาณ 90-95c

แต่ใช้ program speedfan กับ asus pc probe เ็ช็คความร้อน
    ความร้อนตอนเปิดเครื่องประมาณ 60-65c
    พอทำงาน100%ความร้อนขึ้นไปประมาณ 75-80c

มันผิดปกติไหมครับ

ลองเช็คว่าซิ๊งค์ติดกับซีพียูดีหรือเปล่าครับ ของผมตอนใช้ซิ๊งคเดิมก็ 63 แล้ว (เปิดเฉยๆ) ซิลิโคนธรรมดาๆ

ตอนนี้เปลี่ยนซิงค์แล้ว (ตามลายเซ็นต์) +mx-2 เปิดเฉยๆก็ราวๆ 34 ครับ

คงต้องดูว่าพัดลมดูดลมออกได้ดีหรือเปล่า ซิลิโคนก็มีส่วนครับ

p4 3.0 นี่เรื่องความร้อนสูงอยู่นะครับ
    Last edited by kw01; 13 Feb 2009, 22:20:55.

Comment

Prescott มันร้อนครับเอาง่ายๆ Cel D325 ที่ใช้เปิดเครื่องก็ 50องศาแล้วครับ

Comment

ใช้อยุ่เหมือนกันครับ หมั่นใส้เอามากๆๆเลยเข้าเกมส์ทีแฮง ซะงั้นเลยเปลี่ยนเป้นหม้อน้ำซะเลย อ่ะครับตอนนี้ก็ยัง 50กว่าๆอยุ๋เลย แต่ก็ดีที่ไม่ขึ้นมากกว่า 60 ถ้าเป็นไปได้ก็เปลี่ยนซิงค์ นะครัฟน่าจะดีขึ้น

ผิดยังไงขออภัยด้วยน๊าคัฟ

Comment

Full load ไม่เกิน 60 ถือว่าดีแล้วนะ สำหรับซิ้งเดิม

Comment

รุ่นนี้มันร้อนครับ เปลื่ยนซิงค์โลด

Comment

เครื่องโหลดบิท celeron 315 max 35 องศาเองครับ

Comment

ขอบคุณทุกคำตอบครับ

Comment

P4 3.0GHz Socket775 FSB800 L2 1M

เมื่อก่อนใช้ซิ้งเดิม(ดังมากด้วย) เปิดมา idle ก็ 70 องศาแล้ว Full load ก็ 96 องศาครับ

เด๊วนี้ให้น้องใช้ เปลี่ยนซิ๊งเป็น V8 เปิดเครื่อง idle 38-40 องศา Full load ประมาณ 44-50 องศาได้

ปล.ไม่มีพัดลมดูดออกหลังเคสนะครับ เปิดฝาเคสทั้งสองด้าน

Comment

ของผมต้องเอา GPowerPro มาดับร้อนครับ ิ้งค์เดิมไม่ไหว เล่นเกมนานๆแล้วค้างเลยครับ 70 กว่าๆได้ครับ

Comment

Working...
                    X