Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องค่า TDP ของ CPU หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องค่า TDP ของ CPU หน่อยครับ

RYZEN R 5 3600x มี TDP 95W
    RYZEN R 7 3700x มี TDP 65W

แต่ทำไม R 7 2700x มี TDP 105W

ผมสงสัยครับว่า RYZEN R 7 3700x มันแรงน้อยกว่า R 5 3600x หรือเปล่า
    หรืออัตราบริโภคไฟ หรือเป็นหน่อยอะไรกันแน่ครับ

และอีกคำถาม ใครกินไฟ idle มากสุดครับ 3 เบอร์นี้

Comment

ขอบคุณมากครับ

Comment

จากที่ดูบังอธิบาย และดู CPU ทุกเบอร์ตั้งแต่ใหญ่มาเล็ก ก็ทำให้ทราบได้ว่าค่า TDP ยิ่งน้อย ก็ความร้อนต่อวินาทีก็น้อยกว่าค่า TDP มาก
        แต่ก็ต้องมาดูที่ความแรงของ CPU อีกว่า ค่า TDP ค่านั้นได้ประสิทธิภาพความแรง แรงไหม

จากที่ดูความแรงของเบอร์ R7 3700x ก็ทำให้ทราบว่าได้ แรง แต่ก็ร้อนน้อยพอๆกับ R5 3600x เลยทีเดียว
        ผมเลยกดสั่งซื้อ R7 3700x ไปล่ะ!

Comment

Working...
        X