overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 18 of 18

Thread: ช่วยดูให้ด้วยขอรับ q9550 เพิ่งไปสอยมา คอร์ 3 58 องศา

OverclockZone Member phoodit's Avatar

Default ช่วยดูให้ด้วยขอรับ q9550 เพิ่งไปสอยมา คอร์ 3 58 องศา

ลองเเกะออกมาดูมาทา ก็ซิลิโคลนก็เสมอกันดีนะครับ ทำอย่างนี้หลายรอบเเล้วก็ยังไม่หาย
    เลยลองไปอัพไอออสเป็นตัวล่าสุดดู ดีขึ้นนิดครับ 57 องศา
    เป็นที่คอร์สามครับ
    0 1 2 อยู่ประมาณที่ 37-39
    ไม่ทราบมีใครพอจะรู้บ้างครับว่ามันเป็นอะไร
    เเล้วทางเเก็พอมีไมครับ
    ขอบคุณมากครับ
    อีกนิดครับ ในโปรเเกรม HWmonitor นี้ ตรง CPUIN,AuxIN นี้หมายถึงส่วนไหนของเมนบอร์ดเหรอครับ
    Last edited by phoodit; 13 Feb 2009 at 23:10:52.

OverclockZone Member phoodit's Avatar

อืม...ปัญหายากไปเหรอครับ

ฮือ..เงียบเลย ช่วยหน่อยครับ ถ้ามันผิดปรกติจริงๆผมจะได้เอาไปเคลม
    ลืมบอกไปซิ้งผมใช้ Thermalright ครับ
    มันก็ยังร้อนอยู่เเค่ คอร์เดียวอยู่ เมื่อเช้านี้ก็เเกะมาทาเป็นรอบที่สิบเเล้วครับ จนซิลิโคลนหมด
    หรือผมสมควรใช้ไปก่อนเพราะมันมีประกัน สามปี
    เเต่ผมว่าจะค็อคมันด้วยนี้สิ กลัวว่ามันจะไหม้ เเล้วเขาไม่ครับเครมอะครับ
    ว่าซัก 3.5กิ็ก

เมพขิงๆ Mania ! TWK.'s Avatar
    สำโรง-บางนา-สัตหีบ

ชิวๆ นะ
    ความร้อนใช่ปัญหา
    คนจะแรงซะอย่าง
    เพิ่มไฟ CPU นิด
    เพิ่มไฟ RAM หน่อย
    ทดบัสแรมลง 1:1
    ไฟที่เหลือเพิ่มนิดหน่อย
    ลากกระจาย
    Q9550 @ 500 x 8.5 จัดไป (ไล่ๆ ไฟดูนะ หิหิหิ)

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ชิวๆ นะ
    ความร้อนใช่ปัญหา
    คนจะแรงซะอย่าง
    เพิ่มไฟ CPU นิด
    เพิ่มไฟ RAM หน่อย
    ทดบัสแรมลง 1:1
    ไฟที่เหลือเพิ่มนิดหน่อย
    ลากกระจาย
    Q9550 @ 500 x 8.5 จัดไป (ไล่ๆ ไฟดูนะ หิหิหิ)
    พูดเข้าทางเลยครับ 555 กำลังหาเเนวร่วม

OverclockZone Member ergonomics's Avatar

ผมไม่แอร์น่ะ 45 45 45 57 คอร์สุดท้ายจะมากกว่าเพื่อนอยู่ 10 องศา ไม่รู้ทำไม แต่ไม่เป็นปัญหาครับ ฟลูดโหลดคอร์ 4 ราวๆ 67-75 ลองเปิดไครสิสทั้งวันแล้วไม่มีปัญหาอะไร...เลยไม่สนใจ แต่เมษานี้คงจะหา MX-2 มาใส่ เพราะทั้ง CPU และ การ์ดจอผมร้อนกันจริงๆ กำลังหาวิธีแกะ 280 อยู่ว่าจะทาใหม่

OverclockZone Member inweto's Avatar

Wink

Quote Originally Posted by TWK. View Post
    ....................
    ................................. หิหิหิ)
    ชอบชอบคำพูดนี้เหลือเกิน หิหิหิ

OverclockZone Member nukzahaha's Avatar
    ใต้สะดือ สาวๆ * - -

ท่านก็ตอบปกติไม่ได้ .............
    ..................... หิหิ) นี่ = =
    เอามาจากหนาย

Quote Originally Posted by ergonomics View Post
    ผมไม่แอร์น่ะ 45 45 45 57 คอร์สุดท้ายจะมากกว่าเพื่อนอยู่ 10 องศา ไม่รู้ทำไม แต่ไม่เป็นปัญหาครับ ฟลูดโหลดคอร์ 4 ราวๆ 67-75 ลองเปิดไครสิสทั้งวันแล้วไม่มีปัญหาอะไร...เลยไม่สนใจ แต่เมษานี้คงจะหา MX-2 มาใส่ เพราะทั้ง CPU และ การ์ดจอผมร้อนกันจริงๆ กำลังหาวิธีแกะ 280 อยู่ว่าจะทาใหม่
    เเสดงว่าคอสุดท้ายจะร้อนกว่าเพื่อนเหรอครับ

เเต่ผมเพิ่งเอาไปเคลมเมื่อกี้นี้เองครับที่ขอนเเก่น
    สงสัยได้อันใหม่มาคงเหมื่อนเดิมเเน่เลย
    คนขายก็เออออหอหมกไปด้วย
    เดียมยังไงได้ตัวใหม่เเล้วเดียวมารายงานผลครับ

OverclockZone Member oakkies's Avatar

เหมือนเห็นใครในบอร์ดเคยพูดประมาณว่า ไม่ไช่ปัญหา

ที่เป็นอย่างงี้เพราะ application ส่วนใหญ่ มันยังไม่ค่อยรู้จัก 4 หัวเท่าไหร่ เลยโหลดบนหัวเดียวน่ะครับ

แต่แปลกเหมือนกันทำไม 2 หัวไม่ยักกะเป็น

OverclockZone Member hanasakiza's Avatar

ผม 38 38 39 40 อิอิ เวลา ทำไรหนักๆ หัว 3 4 จะไปไกลเลย
    Last edited by hanasakiza; 16 Feb 2009 at 03:53:59.

ps000000
    Guest

ครับของผม หัวที่ 4 ก็จะร้อนกว่าตัวอื่นอยู่ประมาณ 8 C

Core Temp IDLE (TJMax100C)
    35
    35
    38
    43

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

เกิน -*-
    Last edited by zicmaxx; 16 Feb 2009 at 12:03:55.

OverclockZone Member zicmaxx's Avatar

เรื่องปกตินะ เพราะ CPU มันไม่ได้ทำงานเท่ากันทุก Core

ขึ้นอยู่กับหลายอย่าง เช่น App Software หรือจาก CPU Control เอง ซึ่งจะเลือกเอา Core หนึ่งมา
    เป็นตัว Reference งานกับ Core อื่นๆ

ถ้าให้มองแบบง่ายๆ ก็เหมือน โปรแกรม ๆ หนึ่ง จะมี Object หลักกลุ่มหนึ่ง ที่จะทำงานเป็นลูปหลัก
    แล้วก็จะมีการ เรียกใช้ Thread ย่อยๆ ไปทำงาน แล้วส่งผลลัพท์กลับมาเข้า ลูปหลักอีกที เพื่อคำนวณ Result ทั้งหมด

แต่จริงๆ CPU มันก็ไม่ได้ง่ายขนาดนั้น
    .....

OverclockZone Member Frankie's Avatar

สงสัย หัวอื่น อู้

OverclockZone Member Jokobo's Avatar

อ้าวไหงผมไม่เหมือนใคร Core 1 ผมจะหนักสุดครับมากกว่า 2 3 4 ประมาณ 2-3 องศา แต่ทำงานหนักๆ เลยมันจะหนักไปทาง Core 1 และ 2 ครับของผม

Quote Originally Posted by ps000000 View Post
    ครับของผม หัวที่ 4 ก็จะร้อนกว่าตัวอื่นอยู่ประมาณ 8 C

Core Temp IDLE (TJMax100C)
    35
    35
    38
    43
    พี่ท่าน โอเวอร์ค็อคไปขนาดนั้น เเรมบ้านๆจะไหวไมครับ ของผมเป็น kington 800 ผมกะจะได้ซัก 3.6-3.7 ก็โอเเล้วครับ

OverclockZone Member johnxe's Avatar

พี่ท่าน โอเวอร์ค็อคไปขนาดนั้น เเรมบ้านๆจะไหวไมครับ ของผมเป็น kington 800
    จะไหม้ก่อนเปล่าหว่า -*-

Bookmarks

Bookmarks