Announcement

Collapse
No announcement yet.

์Notebook ใส่แรม Bus 2666 2 ตัวแต่ Bus ขึ้นแค่ 2400

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ์Notebook ใส่แรม Bus 2666 2 ตัวแต่ Bus ขึ้นแค่ 2400

Notebook Msi gp73 8re ครับ
    แรมเดิม 8 GB DDR4-2666 แล้วผมซื้อแรมมาใส่เพิ่ม เป็นของ Hyperx 8 GB DDR4-2666
    พอใส่เสร็จแล้วเช็คใน Task manger ขึ้นแค่ 2400 Mhz
    แต่เช็คใน Cpu-z ขึ้นเป็น Bus2666 ครับ

ตั้งใน bios ยังครับ

ใน cpu z ดูหน้า memory ครับ ไม่ใช่ spd

Comment

Comment

Originally posted by asrockung View Post
        ตั้งใน bios ยังครับ

ใน cpu z ดูหน้า memory ครับ ไม่ใช่ spd
        ใน bios ไม่มีให้ตั้งค่าแรมเลยครับ

Comment

แรมอีกตัว วิ่ง Native เท่าไหร่ ?

Comment

Originally posted by itoe102 View Post
            แรมอีกตัว วิ่ง Native เท่าไหร่ ?

เท่ากันเลยครับ

Comment

Originally posted by Princefilm View Post
              เท่ากันเลยครับ

[ATTACH=CONFIG]4417843[/ATTACH]
              [ATTACH=CONFIG]4417844[/ATTACH]
              ตัวบนไม่มี XMP ครับ

Comment

ไม่มี XMP ทำให้วิ่งแค่ 2400 หรอครับ

Comment

Originally posted by Princefilm View Post
                  ไม่มี XMP ทำให้วิ่งแค่ 2400 หรอครับ
                  ดูที่หน้า Memory ก่อน ว่าแรมวิ่งเท่าไหร่กันแน่ครับ

เพราะบางที windows ก็บอกไม่ตรง

Comment

Originally posted by osxp View Post
                    ดูที่หน้า Memory ก่อน ว่าแรมวิ่งเท่าไหร่กันแน่ครับ

เพราะบางที windows ก็บอกไม่ตรง

Comment

น่าจะเป็นเพราะแรม 2 ตัว สเปคไม่เท่ากัน XMP ก็มีตัวเดียว แถมเองปรับไม่ได้ด้วย เครื่องเลยเลือกเอง แต่ดันเป็นบัส 2400 ครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
                        น่าจะเป็นเพราะแรม 2 ตัว สเปคไม่เท่ากัน XMP ก็มีตัวเดียว แถมเองปรับไม่ได้ด้วย เครื่องเลยเลือกเอง แต่ดันเป็นบัส 2400 ครับ

มันจะส่งผลอะไรมากมั้ยครับ

Comment

เป็นเหมือนกันเลยครับ ซื้อแรม 16gb น่าจะรุ่นเดียวักบ จขก. เลยครับ เช็คใน cpuz วิ่ 2666 แต่เช็คใน task manager วิ่ง 2400 เครื่องผม acer nitro7 หาวิธีแก้อยู่เหมือนกันครับ งงมากกก

Comment

Originally posted by newjuppy View Post
                            เป็นเหมือนกันเลยครับ ซื้อแรม 16gb น่าจะรุ่นเดียวักบ จขก. เลยครับ เช็คใน cpuz วิ่ 2666 แต่เช็คใน task manager วิ่ง 2400 เครื่องผม acer nitro7 หาวิธีแก้อยู่เหมือนกันครับ งงมากกก
                            ถอดตัวที่มากับเครื่องออก ซื้อใหม่อีกตัวเสปคเดิมกับตัวที่ใส่เพิ่มครับ

Comment

เหมือนกันเลย 2666+2666 = 2400
                              Cpuz บอก 1333 mhz ทั้งคู่

Comment

Working...
                              X