Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องการอัพเกรดหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องการอัพเกรดหน่อยครับ

จากภาพคือ Spec ที่ใช้อยู่ปัจจุบัน
    คำถาม
    1.เปลี่ยนแค่การ์ดจอก็พอไหม
    -ถ้าเปลี่ยน รุ่นไหนตัวไหน แบบไหน
    เพิ่มเติม ที่มองไว้ตอนนี้ RX570 4-8GB มือ 1 และ 1060 6GB มือ 2 ครับ

2.เปลี่ยน cpu
    -ถ้าเปลี่ยน ต้องเปลี่ยน Mb/ Ram ด้วย รุ่นไหนยี่ห่ออะไร แบบไหน
    -ถ้าเปลี่ยนของเก่าจะขายได้ประมาษเท่าไหร่ถึงออกจะได้คำนวนได้ว่าต้องเพิ่มเท่าไหร่

ส่วนมากไม่ค่อยได้เล่นเกมเท่าไหร่หลักที่เล่น
    -Bluestark​ 3-4 Monitor
    -final 14online ซุ่งก็เล้นได้ลื่นอยู่พอสมควร
    -overclooking
    -Pubg online นานๆถึงนานมาก เข้าไปเล่นที่

ดูyoutue อ่านblog หรือลองโน่นนี่ไปเรื่อยเพราะทำงานด้านไอที

เลยอยากจะมาขอรำแนะนำจากสมาชิก AMD
    รบกวนด้วยครับขอบคุผนครับ
    Last edited by nongtob31; 19 Jul 2019, 08:35:59.

1070 มือสองน่าจะคุ้ทสุดเวลานี้ 5xxx

Comment

Originally posted by Apest View Post
      1070 มือสองน่าจะคุ้ทสุดเวลานี้ 5xxx
      1070ti หรือ ทำมาดา
      8gb หรอครับ

Comment

RX 570 มือ1 วันนี้ advice ขาย 3500 คุณเล่นเกมไม่มาก เอาแค่นี้พอครับ

ส่วนเรื่อง CPU ถ้ายังทนใช้ FX ได้ก็ทนต่อไป ถ้าไม่ได้ ก็หาเงิน สัก 10000 มาเล่น Ryzen

ปล ไม่แนะนำ 1070 เพราะ CPU ง่อยมาก

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
          RX 570 มือ1 วันนี้ advice ขาย 3500 คุณเล่นเกมไม่มาก เอาแค่นี้พอครับ

ส่วนเรื่อง CPU ถ้ายังทนใช้ FX ได้ก็ทนต่อไป ถ้าไม่ได้ ก็หาเงิน สัก 10000 มาเล่น Ryzen

ปล ไม่แนะนำ 1070 เพราะ CPU ง่อยมาก
          ตัวนี้หรือเปล่าครับ
          เวิคอยู่ใช่ไหมครับ ผมพยามหา RX570 ของ Gigabite แต่ไม่มีขายเลย T^T

10K นี่ยังไม่รวม VGA ใช่ไหมครับ

หมายถึง CPU ผม ง่อยหรอครับ หรือ Cpu 1070 ผมจะได้ นำไปประกอบการตัดสินใจเพิ่มเติม

Comment

CPU ตัวนี้ตันแค่ 1060 เกินกว่านั้นคอขวดแล้วครับ

Comment

มีงบทั้งหมดที่ไหวเท่าไหร่ครับ
              cpu ที่มีอยุ่ได้ oc. รึยัง
              การใช้งานยังอยากได้ตรงจุดไหนเพิ่มเติมเป็นพิเศษอีกมั้ย

Comment

เปลี่ยนการ์ดจอก่อน

มีงบ + ขายของเดิม = ซื้อใหม่นะ

Comment

Originally posted by jamejazz View Post
                  มีงบทั้งหมดที่ไหวเท่าไหร่ครับ
                  cpu ที่มีอยุ่ได้ oc. รึยัง
                  การใช้งานยังอยากได้ตรงจุดไหนเพิ่มเติมเป็นพิเศษอีกมั้ย

ตอนนี้เป็นอบบนี้อ่ะครับ จุดไหนเพิ่มเติมผมอยากให้แนะนำหน่อยได้ไหมครับ เพราะไม่ค่อยเข้าใจเรื่อง OC หรือ คอขวด พวกนี้เลย

Comment

Originally posted by milestone View Post
                    CPU ตัวนี้ตันแค่ 1060 เกินกว่านั้นคอขวดแล้วครับ
                    ผมเลยเลง RX570 อยู่ ราคาก็ไม่แรงมาก มือ 1

Comment

Originally posted by Parona View Post
                      เปลี่ยนการ์ดจอก่อน

มีงบ + ขายของเดิม = ซื้อใหม่นะ
                      ผมก็เริ่มที่จะฟันธงละว่าเปลี่ยน การ์ดจอ แต่ที่นี้ มันควรจะอยู่ที่ รุ่นประมาณไหนดี อ่ะครับ

Comment

Originally posted by nongtob31 View Post
                        ผมก็เริ่มที่จะฟันธงละว่าเปลี่ยน การ์ดจอ แต่ที่นี้ มันควรจะอยู่ที่ รุ่นประมาณไหนดี อ่ะครับ
                        ตามความเห็นด้านบนแนะนำ GTX 1060 6GB. พอแล้ว เกินนี้ขวดCPU
                        บังซอลเคยบอกว่าเหมาะกับGTX 1050Ti ด้วยซ้ำ แต่เวลานี้GTX 1060 6GB. มือสองราคาไม่สูงแล้ว หาที่ประกันเหลือเกือบ 2ปี หรือ2ปีขึ้นไปดูจะดีมาก
                        ส่วนRX 570 ก็ดี ราคาไม่แพง แต่FX จะดึงประสิทธิภาพ RXออกมาได้ไม่ดีจากผลทดสอบ ถ้าเทียบกับFX + GTX 1060

Comment

Originally posted by MooNoiOCZ View Post
                          ตามความเห็นด้านบนแนะนำ GTX 1060 6GB. พอแล้ว เกินนี้ขวดCPU
                          บังซอลเคยบอกว่าเหมาะกับGTX 1050Ti ด้วยซ้ำ แต่เวลานี้GTX 1060 6GB. มือสองราคาไม่สูงแล้ว หาที่ประกันเหลือเกือบ 2ปี หรือ2ปีขึ้นไปดูจะดีมาก
                          ส่วนRX 570 ก็ดี ราคาไม่แพง แต่FX จะดึงประสิทธิภาพ RXออกมาได้ไม่ดีจากผลทดสอบ ถ้าเทียบกับFX + GTX 1060
                          จบทุกข้อสงสัยเลยขอบคุณมากๆเลยนะครับ ไปหา 1060 6gb ต่อละครับ มีค่ายผู้ผลิตแนะนำไหมครับ Gigabite ​asus aurus msi

Comment

Originally posted by nongtob31 View Post
                            จบทุกข้อสงสัยเลยขอบคุณมากๆเลยนะครับ ไปหา 1060 6gb ต่อละครับ มีค่ายผู้ผลิตแนะนำไหมครับ Gigabite ​asus aurus msi
                            GALAX อันดับแรกก่อนเลยครับ ประกันเทพ
                            AORUS , GIG ก็ประกันดี แต่พัดลมพังง่าย แต่ก็เคลมง่าย

Comment

ผมขอเพิ่มเติมนิดนึงนะครับ ผมใช้ FX6100 oc คู่กับ 1060 ถ้าเอาเรื่องเล่นเกม เเบ่งเกมเป็น 2 ส่วนคือ เกมที่ไม่กิน CPU มากกับกินมากๆต่างกันชัดเจนเกมไหนไม่กินก็เล่นได้ เกมไหนกินมาก การ์ดจอวิ่งเเค่ 30-50% เองบางครั้งมันไม่สนุก ถ้าไม่ได้เล่นเกมมาก ซื้อการ์ดจอก็พอ เเต่ถ้าชอบเล่นเเนะนำอัพเกรด ผมเปลี่ยนมาใช้ 2600 +1060 ก็ดีขึ้นเยอะจากเกมที่เล่นเฟรม 30-40 ก็ขึ้นมา 60-70 บางเกมตันที่ CPU จริงๆเเต่บางเกมก็เล่นได้ 60 FPS +-

Comment

Working...
                              X