Announcement

Collapse
No announcement yet.

เราเตอร์ไวไฟ TP-LINK C5400X ทำไมไม่เหมาะกับใช้งาน 24 ชม.

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เราเตอร์ไวไฟ TP-LINK C5400X ทำไมไม่เหมาะกับใช้งาน 24 ชม.

ใช้เน็ต 3BB 1000Mbps ถ้าวันนี้เปิดเราเตอร์ไวไฟ ความเร็วเต็ม พรุ่งนี้ความเร็วลดลง ปิด-เปิดเราเตอร์ใหม่ ความเร็วกลับมาเต็ม
    รุ่น TOP นึกว่า ประสิทธิภาพสูง น่าทนครับ
    จะเปลี่ยนยี่ห้ออะไรดีครับ

ตัวอย่างวิดีโอ
    http://www.mediafire.com/file/9bjulm...720_191003.mp4
    Attached Files
    Last edited by aouaou; 16 Oct 2019, 11:48:52.

คนที่รู้เรื่อง network เค้าไม่เล่นยี่ห้อนี้กันหรอกขอรับ ส่วนมากจะเป็นคนทั่วไปที่ไม่ใด้ระวังตัวเพราะเห็นว่าเป็นยี่ห้อเก่าแก่ เลยโดนไปเต็มๆ

ลิ้งค์แปลกๆ ไม่กล้ากด

Comment

เป็นไปได้ว่าเป็นที่เน็ตไม่ใช่เราท์เตอร์ครับ เพราะปิดเปิดเราท์เตอร์ใหม่มันก็จะ connect pppoe ใหม่ ได้ ip ใหม่

Comment

อ้อ เพิ่งนึกออก ผมเคยเจออาการนี้กับตัวครั้งนึง กับ A850R ตื่นเช้ามาต้องรีมันรอบนึงทุกที เพราะสปีดตก

สาเหตุเพราะร้อน แค่นั้นเหละ -.- ลองหาพัดลมตัวเล็กๆมาเป่า อาการร้อนจนสปีดตก หายสนิท

Comment

ลองอัพ firmware ล่าสุด กับหาพัดลมมาเป่าครับ

ตัว ONU ก็ด้วย บางทีสปีดตกก็เพราะ ONU ร้อนนี่แหละ

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post
            คนที่รู้เรื่อง network เค้าไม่เล่นยี่ห้อนี้กันหรอกขอรับ ส่วนมากจะเป็นคนทั่วไปที่ไม่ใด้ระวังตัวเพราะเห็นว่าเป็นยี่ห้อเก่าแก่ เลยโดนไปเต็มๆ

http://www.mediafire.com/file/9bjulm...720_191003.mp4

Comment

Originally posted by XsoeIIsJ View Post

ผมคนนึงและที่ไม่ค่อยรู้เท่าไร ผมก็ยังคิดว่า TP Link มันยังดีจนถึงปัจจุบันอยู่เลย55555

สรุปปัจจุบันมันไม่ดีแล้วหรอครับ

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                ผมคนนึงและที่ไม่ค่อยรู้เท่าไร ผมก็ยังคิดว่า TP Link มันยังดีจนถึงปัจจุบันอยู่เลย55555

สรุปปัจจุบันมันไม่ดีแล้วหรอครับ
                tp link ไม่ดีมานานแล้วครับ แอบยัดใส้ไม่ดีมา spec ตอนเทสผ่านหมด แต่ใช้จริงไม่ผ่าน เคลมก็ไม่ได้ ปรึกษาทางบริษัทโดยตรงก็หนีปัญหา มันมีประเด็นมากครับ เลี่ยงได้เลี่ยงเลย

Comment

Originally posted by folkzacup View Post

wifi อ่อน FW ไม่นิ่ง ไม่มีลูกเล่นอะไรเด่นๆเลย สวนทางกับสเปคกระดาษเว่อวัง ผมจัดเป็นเราเตอร์เกรด E ระดับเดียวกับ dlink

ถ้าท่านใด้ลองเราเตอร์หลายๆยี่ห้อ & ไช้งานหลายๆอย่าง เหมือนผม จะพบว่า tp มันสู้ชาวบ้านเค้าไม่ใด้เลยขอรับ tenda ยังดีกว่าซะอีก

Comment

Tenda !!! ผมขอผ่านละครับ ถ้าใช้งานทั่วไป TP-Link ก็ไม่ได้แย่ขนาดนั้น ใช้งานได้หลากหลายโหมด ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ

Comment

เคยเจออาการนี้เหมือนกันครับ TP-Link แต่ไม่ใช่รุ่นนี้ แต่คิดว่าน่าจะเป็นปัญหา FW เพราะดู Hardware ก็ไม่ได้ด้อยกว่ายี่ห้ออื่น

เท่าที่ลองมาหลายๆยี่ห้อนิ่งสุดจะเป็น Ubiquiti พวก Unifi เปิดใช้งานที่บริษัท รีเครื่องปีละครั้ง ก็ยังไม่มีอาการ

ส่วนยี่ห้อ Asus ถ้าอุปกรณ์ไม่มีปัญหาก็ใช้งานดีอยู่ครับ แต่ผมโชคร้าย RT-AC86U เคลมไป 2 รอบแล้ว

อีกตัวที่ค่อนข้างคุ้มจะเป็นตัว xiaomi mi router ac2100 ผมได้มาจากจีน ตีเป็นเงินไทย 980 บาท ใช้กับ 3bb 300/300

เทียบกับ Ubiquiti edgerouter x + Unifi uap-ac-lr ถือว่าสัญญาณและความเร็วพอๆกันเลยครับ แต่ราคาถูกกว่ามาก

สรุปแล้วแนะนำให้ลองหา FW หลายๆ ver. มาลองก่อนครับ ถ้ายังไม่ดีขึ้นอาจจะต้องเปลี่ยนยี่ห้อเลย

Comment

แล้วแต่ ปสก ของแต่ละคนล่ะขอรับ อันนี้ไม่ว่ากัน

ถ้าท่านใหนอ่านมู้ 3BB Fttx บ่อยๆ + สิงห้องตลาด network บ้าง จะเห็นผมซื้อเราเตอร์มาลองแล้วขายมือสองไปนับไม่ถ้วน ผ่านมาแทบจะทุกยี่ห้อล่ะ

tenda กากๆไม่ไช่ว่าผมจะไม่เคยเจอนะ เคยหัวเสียกับ W1500A อยู่เป็นเดือน ไม่รู้มันเสีย หรือรุ่นนี้มันห่วยแบบนั้นอยู่แล้วจริงๆ - - ขายทิ้งโลด

แต่ถ้า W390R+ , FH305 , AC5 นี่บอกใด้เลยพ่อทุกสถาบัน

Asus รุ่นสูงๆผมไม่แปลกใจถ้าจะเสียง่าย แค่ N18U ยังร้อนมากๆ รุ่นสูงกว่าที่ร้อนกว่านี้มันจะทนอยู่ใด้ยังไง

คนที่ไช้ Asus รุ่นสูงๆ บ้านต้องเย็นหน่อย หรือไม่ก็พัดลมเป่า ถ้า Asus ทำซิ้งค์โตๆแบบ MI PRO คงจะดีนะ

Comment

Working...
                        X