Announcement

Collapse
No announcement yet.

คอมดับเอง ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• คอมดับเอง ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

เครื่องคอมตั้งโต๊ะที่บ้านมีปัญหาครับ ธรรมดาเครื่องนี้ไม่ได้ใช้งานหนักอะไร เล่นเวป ดูหนัง Youtube อะไรไปเรื่อยๆ แต่วันนี้แม่ผมตั้งดูละครย้อนหลังใน Youtube ไปซักพักราวๆ 2-3 ชม. อยู่ๆไม่มีสัญญาณเตือนอะไร เครื่องคอมก็ดับไปเฉยๆเหมือนคนดึงปลั๊กอะไรแบบนั้นเลย

จากนั้นกดเปิดเครื่องไม่ติด ต้องไปสับสวิตซ์ที่ตัว PSU ให้ไฟในเครื่องมันดับให้หมด แล้วถึงจะติดอีกครั้ง รอบ 2 ดูหนังไปได้ราวๆ 10-15 นาทีก็ดับไปดื้อๆเหมือนเดิม

จากอาการที่เล่ามามีสาเหตุจากอะไรได้บ้างครับ?
    มีข้อสังเกตุคือ
    -ฮาร์ดดิสเข้าวินโดว์ช้ากว่าปรกตินิดหน่อย
    -ไฟพัดลม LED ที่ต่อ 3 พินจากเมนบอร์ด มันไม่นิ่งเดี๋ยวสว่างเดี๋ยวหรี่แบบหรี่ลงไม่มากนิดนึง แต่พอสังเกตุได้ แต่พัดลม LED 2 ตัวหน้า
    เคสที่ต่อตรงจาก PSU ไม่เป็นไฟสว่างนิ่งๆ
    สเปคเครื่อง

i5-3450
    บอร์ด P8P67 rev.3
    แรม Kingston HyperX Fury 16GB
    การ์ดจอ เก่าๆใกล้เสีย ASUS R9-280x อาการคือเวลาเล่นภาพมันจะกระพริบๆ ต้องไปลด Core clock สปีดมันลงอาการจะหายไป
    ฮาร์ดดิส Seagate บ้านๆ 300GB เก่าแล้วมันจะอึดๆนิดๆเวลาเข้าหน้าเดสท๊อปแล้วต้องรอนานหน่อย
    PSU XFX Pro-850w Full modular edition

รบกวนด้วยครับ แม่ผมติดละครหนักมากอยากรู้สาเหตุจะได้แก้ไขให้กลับมาใช้งานได้ ขอบคุณล่วงหน้ามากๆครับ
    Last edited by Marionet; 21 Jul 2019, 23:04:45.

ใช้ igpu ดูไปก่อน

ว่าง ๆ ก็หาอะไหล่มาสลับเทส

อาการคล้ายทั้ง psu และ mb

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ใช้ igpu ดูไปก่อน

ว่าง ๆ ก็หาอะไหล่มาสลับเทส

อาการคล้ายทั้ง psu และ mb
      บอร์ดผมมันไม่มีพอร์ต DVI หรือ HDMI เลยน่ะครับ ><

Comment

แบบนั้นคงต้องสลับเทสน่ะครับ
        บางครั้งการ์ดจอไม่ได้เสีย
        แต่อาจจะมีปัญหาที่ psu ซะมากกว่าที่พาดับจนต้องถอด ac
        แต่ก้อเคยเจออาการนี้ กับบอร์ดที่รวน หรือ cpu socket พินหัก

ยังไงก้อดูเรื่องความร้อนด้วย

Comment

เช็ค power supply ครับ หามาสลับเทสดู

Comment

Originally posted by taibkk View Post
            แบบนั้นคงต้องสลับเทสน่ะครับ
            บางครั้งการ์ดจอไม่ได้เสีย
            แต่อาจจะมีปัญหาที่ psu ซะมากกว่าที่พาดับจนต้องถอด ac
            แต่ก้อเคยเจออาการนี้ กับบอร์ดที่รวน หรือ cpu socket พินหัก

ยังไงก้อดูเรื่องความร้อนด้วย

Originally posted by watitta View Post
            เช็ค power supply ครับ หามาสลับเทสดู
            ขอบคุณมากๆครับ จะลองรีบหา PSU ใหม่มาาเทสดูครับ

Comment

Comment

Working...
              X