Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามโง่ๆเลยครับ i7 5820K จะไป i9 9900K ต่างกันเยอะไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by Botvinnik View Post
    จริงหรอครับนี่ห้องธรรมดา 28 องศาเองนะ ถ้าเปิดแอร์นี่หำหดแน่
    ประชดIntelมัน อะไรก็ต้องน้ำ3ตอน/น้ำปิด ห้องต้องเย็นฉ่ำ... กะว่าจะใช้กะเค้ามั้งลองถามหลายๆคนที่ใช้ คำตอบเดียวกัน...มันร้อน... Air-coolingsเอาไม่อยู่แล้ว

...ผมนั่งทำงานเปิดพัดลม ชอบอากาศปกติ(ไม่เปิดเครื่องปรับอากาศ...มีแต่ปิดไว้)เปิดหน้าต่างก็นั่งทำงานอยู่ได้ แต่พวกติดอากาศเย็นมานั่งห้องผมไม่ได้ จะบ่นว่าร้อน

Comment

Comment

ประกอบไป 2 เครื่อง
        3600 + rx570
        3700X + 5700XT

ปัญหาที่เจอของ 3600 คือ ไดร์ฟเวอร์ชอบหาย เด้งหลุดบ้าง Redeon เปิดไม่ขึ้น เอ๋อ
        ปัญหาที่เจอของตัว 3700X คือ สีหลอน เกมเด้ง ต้องไล่หาไดร์ฟเวอร์ตัวแรกๆลง Redeon เปิดไม่ขึ้น เอ๋อ

คำถามสุดช้ำของน้องที่ซื้อไปคือ ทำไมตอนผมใช้ intel ไม่เห็นเจอปัญหาแบบนี้เลย

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
          ประกอบไป 2 เครื่อง
          3600 + rx570
          3700X + 5700XT

ปัญหาที่เจอของ 3600 คือ ไดร์ฟเวอร์ชอบหาย เด้งหลุดบ้าง Redeon เปิดไม่ขึ้น เอ๋อ
          ปัญหาที่เจอของตัว 3700X คือ สีหลอน เกมเด้ง ต้องไล่หาไดร์ฟเวอร์ตัวแรกๆลง Redeon เปิดไม่ขึ้น เอ๋อ

คำถามสุดช้ำของน้องที่ซื้อไปคือ ทำไมตอนผมใช้ intel ไม่เห็นเจอปัญหาแบบนี้เลย
          Redeon เปิดไม่ขึ้น เอ๋อ โน๊ตบุ๊ค ก็เป็นหนักมากเดี๋ยวนี้ ยิ่งตัว apu นี่หนักเลย

น่าจะแบ่งทีม ไปพัฒนา driver ให้มันโอเคบ้างก็น่าจะดีกว่านี้

Comment

Intel Leap Ahead

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
              ไปเปิด igpu ในไบออสครับ (IGPU multi monitor = enable)

แล้วทำตามนี้ http://www.focuspulling.com/cc2018/

เสียดายของผมเปิดไม่ได้ ใช้วิน10 1607 รุ่นเก่าไม่มี driver รองรับออนบอร์ด โดน M$ ตัดหำปล่อยวัด ถ้าจะเอา driver ต้องไปเล่นวิน 10 รุ่นใหม่ๆ
              Update ลองลง 1903 ดูไม่ต้องทำไรก็ขึ้นมาเองเลยครับ วางยาสุดๆ

Comment

Comment

Update ลองลง 1903 ดูไม่ต้องทำไรก็ขึ้นมาเองเลยครับ วางยาสุดๆ
                  หมายความว่า เราไม่ต้องปรับให้ยุ่งยากอีกต่อไป แค่อัพ 1903 igpu ของ intel มันก็พร้อมใช้ได้เลยใช่ปะครับ

Cpu intel ทุกรุ่นเลยใช่ไหมครับท่าน

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                    หมายความว่า เราไม่ต้องปรับให้ยุ่งยากอีกต่อไป แค่อัพ 1903 igpu ของ intel มันก็พร้อมใช้ได้เลยใช่ปะครับ

Cpu intel ทุกรุ่นเลยใช่ไหมครับท่าน
                    ทุกรุ่นถ้าใช้ 1903 มี driver หมดครับ

ส่วนพวก cpu เจน 9 ถ้าใช้วิน 10 รุ่นเก่าๆจะเจอปัญหาแบบผม ไม่มี driver ลง driver ตัวไหนก็ไม่ได้ ไม่เจอ igpu ทั้งใน GPU-Z และใน device manager (ทั้งๆที่เปิดในไบออสแล้ว)

การ์ดจอก็เป็นครับ 16 / 20 series ต้องใช้ 1709 ขึ้นไปถึงลง driver ได้ ต่ำกว่านี้ลง driver ไม่ได้ (ทั้งๆที่วิน 7 มี driver)

พวก software ก็เป็นเหมือนกัน อย่าง Premier Pro 2019 ต้องใช้ 1703 ขึ้นไป ต่ำกว่านี้ลงไม่ได้ ไม่ผ่านสเปคขั้นต่ำ ทั้งๆที่วิน 7 แมร่งลงได้

ทั้งหมดนี้เกิดจาก Micro$oft

Comment

ทุกรุ่นถ้าใช้ 1903 มี driver หมดครับ

ส่วนพวก cpu เจน 9 ถ้าใช้วิน 10 รุ่นเก่าๆจะเจอปัญหาแบบผม ไม่มี driver ลง driver ตัวไหนก็ไม่ได้ ไม่เจอ igpu ทั้งใน GPU-Z และใน device manager (ทั้งๆที่เปิดในไบออสแล้ว)

การ์ดจอก็เป็นครับ 16 / 20 series ต้องใช้ 1709 ขึ้นไปถึงลง driver ได้ ต่ำกว่านี้ลง driver ไม่ได้ (ทั้งๆที่วิน 7 มี driver)

พวก software ก็เป็นเหมือนกัน อย่าง Premier Pro 2019 ต้องใช้ 1703 ขึ้นไป ต่ำกว่านี้ลงไม่ได้ ไม่ผ่านสเปคขั้นต่ำ ทั้งๆที่วิน 7 แมร่งลงได้

ขอบคุณมากครับท่าน microsoft ผมก็เกลียดมัน ชอบบังคับอัพเดท รำคานมาก อัพแล้วก็ไม่เสถียร

ยังจะหน้าด้านมาบังคับให้อัพอีก ยอมใจจริงๆ พอเริ่มอยากจะลองถอยวินโดว์ไปแบบพวกท่านมาก

เจอแบบนี้ไปไม่กล้าเลย 555555 เพราะผมอยากจะลองใช้ intel quicksync

Comment

quicksync ลองมาสดๆร้อนๆครับ ใช้ bandicam quicksync H.264 อัดละลองเทียบกับไม่อัดเฟรมเรทไม่ต่างกันเลยครับ ขนาดใช้ UHD 630 เทสเกมไปด้วยนะ (ต้องไปปิดการ์ดจอแยกใน device manager ก่อน บางเกมมันแอบใช้การ์ดจอแยกเทสเกมให้)

พวกสายสตรีมเครื่องเดียว ไม่มีเครื่องแยกสตรีมผมว่าน่าจะชอบ การ์ดจอแยก + CPU ก็ประมวลผลเกมไป ละใช้ quicksync สตรีมให้
                        ดีกว่าบ้าพลังใช้ CPU หลายหัวสตรีมแน่ๆ ขนาดบังยังหัวร้อนมาแล้ว
                        Last edited by Botvinnik; 4 Sep 2019, 23:59:58.

Comment

quicksync ลองมาสดๆร้อนๆครับ ใช้ bandicam quicksync H.264 อัดละลองเทียบกับไม่อัดเฟรมเรทไม่ต่างกันเลยครับ ขนาดใช้ UHD 630 เทสเกมไปด้วยนะ (ต้องไปปิดการ์ดจอแยกใน device manager ก่อน บางเกมมันแอบใช้การ์ดจอแยกเทสเกมให้)

พวกสายสตรีมเครื่องเดียว ไม่มีเครื่องแยกสตรีมผมว่าน่าจะชอบ การ์ดจอแยก + CPU ก็ประมวลผลเกมไป ละใช้ quicksync สตรีมให้
                          ดีกว่าบ้าพลังใช้ CPU หลายหัวสตรีมแน่ๆ ขนาดบังยังหัวร้อนมาแล้ว
                          พูดแบบนี้ระวังอีกค่ายเอาคะแนน Cinebench มาขู่นะโว้ย

Quick Sync นี่เป็นเทคโนโลยีที่ดีโคตร ๆ ในซีพียูสายเมนสตรีม เพราะมันเอาไปใช้ในงาน Workstation ได้หลายงานเลยล่ะ
                          ทั้งตัดต่อ แปลงไฟล์หนัง สตรีมเกม โดยที่ไม่ต้องซื้อเครื่องสตรีมแยกเลย โอ้ย มันจะดีไปถึงหนายยยยย
                          ทดสอบมาแล้ว ใช้ดีจึงบอกต่อ : p

Comment

อารมณ์น่าจะประมาณใช้ออนบอร์ดถอด VP9 vs บ้าพลังใช้ CPU ถอด

คุ้นๆมะ การ์ดจอ GTX 980 ถอดไม่ได้เลยโยนภาระมาให้ CPU แต่ใช้ 2600K ดูยูทูบไม่กระตุก แต่ CPU เมพบางตัวกระตุก
                            Last edited by Botvinnik; 5 Sep 2019, 00:50:00.

Comment

อัพเดทครับ 1607 ใช้ driver booster หา driver ให้มันลงให้เองเลย ปกติถ้าลง driver เองไม่มีทางลงได้ มันจะขึ้นสเปคไม่ผ่านขั้นต่ำ

PR ใช้ quick sync + cuda ละ cpu ไม่ยอมทำงานเลยครับ

งานเสร็จไวกว่าเดิมราวๆ3เท่าได้ เทียบกับ cpu ถอด + cuda

ไว้จะเทสให้ดูอีกทีอย่างเป็นทางการ ระหว่างมีออนบอร์ดกะไม่มี

Comment

ผมใช้ 6700k ในbios มันมีให้ปรับ ram quicksync ไม่แน่ใจต้องใช้ประมาณเท่าไหร่ minimum 64mb นี่พอไหวไหมครับกะใช้ capture game และกินพลัง cpu เพิ่มไหมครับ

Comment

Working...
                                X