Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามโง่ๆเลยครับ i7 5820K จะไป i9 9900K ต่างกันเยอะไหม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามโง่ๆเลยครับ i7 5820K จะไป i9 9900K ต่างกันเยอะไหม

ตามหัวข้อเลยครับ ไม่แน่ใจว่าคุ้มไหมที่จะอัพเกรด ความสามารถมันต่างกันเยอะมั้ย

แน่นอนว่าจำนวน core ต่างกัน แต่ไม่แน่ใจจริงๆว่าจะรู้สึกต่างกันแค่ไหนสำหรับการทำงาน

ผมใช้ทำงานกับเล่นเกมควบคู่กันไป หลักๆใช้สำหรับ Render file video ครับผม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

แรงต่างเยอะมากครับ คุ้มๆ เบย

Comment

ต่างครับ งานใช้เน้น ๆ เลย
      9900 คอร์แรงกว่า จำนวนคอร์จำนวนเทรดเยอะกว่า
      Render สบาย ติดที่ร้อนกว่าเยอะแค่นั้น

Comment

Originally posted by sonofabom View Post
        ต่างครับ งานใช้เน้น ๆ เลย
        9900 คอร์แรงกว่า จำนวนคอร์จำนวนเทรดเยอะกว่า
        Render สบาย ติดที่ร้อนกว่าเยอะแค่นั้น
        ตามนั้น

Comment

แรงกว่าแน่นอน แต่คำถามคือ ถ้าไม่เน้นเล่นเกม ตัดต่อ VDO Ryzen ก็เป็นตัวเลือกที่ดี
          แต่ควรมี น้ำ3ตอน ถึงจะสบายใจ

Comment

เรนเดอร์วีดีโอเปิด quick sync สิครับ ทิ้งอีกฝั่งไม่เห็นฝุ่น

Comment

ใช้ MB ตัวไหนอยู่ครับ
              x99 น่าจะมี Slot เหลือและ Pci lanes เหลือที่จะทำอะไรได้เยอะน่ะ
              ผมใช้ x58 x79 และ x299
              กระจอกสุดคือ x58 แปลง VDO 4KHDR เพือให้ขนาดมันลดลง Frame rate ต่างกันไม่เกิน 10 Fps
              มันเอ๋อๆ หน่อยเวลาทำงานหลายอย่างพร้อมกัน แต่เพราะ HDD SSD มันไม่ทัน
              ผมใส่ M.2 NVME ไปตัวหนึ่งคู่กับ SSD ช่วยได้เยอะ จะใส่ M.2 อีกตัว บน Pci2.0 น่ะไม่ใช่ 3.0

Game ผมไม่ทราบ แต่ Decode Encode VDO ถ้า VGA Card ตัวเดียวกันแทบจะไม่ต่างกันบน x79 ก้บ x299 ถ้ารู้จักใช้ GPU
              x99 มันก็ตรงกลาง ใช้ DDR4 และ DMI2.0
              Decode จะใช้ Decoder บน GPU หรือ Cpu ก็ได้ แทบไม่ต่างกัน
              แต่ Encode ปีจจุบัน ใช้ Encoder บน GPU NVidia เร็วที่สุด
              https://developer.nvidia.com/video-e...matrix#Decoder
              VGA บ้านๆ ของ Nvidia ที่มี 2 Encoder ก็พวก 1070 1080 แต่มี Decoder แค่ 1
              ดังนั้นถ้าคุณจะแปลง VDO 2 files พร้อมกันบน 1070 1080 เท่านั้นแหละที่อาจต้องกลับไปใช้ CPU ในการ Decode
              ให้ดูรูปแปลง 4Khdr ขนาด 28 GB บน x58 r2-970.jpg
              บน x299 ได้ประมาณ 86 FPS กับ 80 ตังใคร ตังมัน ครับ

Comment

เมพจังคับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
                  เมพจังคับ
                  อวยแล้วไม่ซื้อ รีพอร์ตนะโว้ย

Comment

เลือกใช้ NVMe แรงๆ ช่วยได้เยอะครับ

สำหรับงานแปลงวีดีโอในระดับ 4K HDR ขอให้ลองหา PCIe SSD หรือ NVMe SSD แรงๆ มาจะช่วยได้มากครับ และช่วงนี้ DDR4 ราคากำลังถูกน่าคบโดยเฉพาะ BUS 3200+ ขึ้นไป ลองเพิ่ม RAM สัก 64GB หรือ 128GB นี่ไวขึ้นมากๆ ครับ

Comment

Originally posted by Mikuchan View Post
                      อวยแล้วไม่ซื้อ รีพอร์ตนะโว้ย

Comment

งั้นขออนุญาตถามต่อครับ ถ้าผมจัดเป็นset i9 9900K + Z390 pro wifi + g.skill trident z rgb 16Gb 3200 + Kraken x62

อยากทราบว่า บอร์ดตัวนี้โอเคกับ 9900k มั้ยครับ แล้วก็ water cooling 2 ตอนแบบนี้โอเคเพียงพอกับความร้อนของ 9900K รึเปล่าครับ

Comment

Originally posted by lordsmith View Post
                          งั้นขออนุญาตถามต่อครับ ถ้าผมจัดเป็นset i9 9900K + Z390 pro wifi + g.skill trident z rgb 16Gb 3200 + Kraken x62

อยากทราบว่า บอร์ดตัวนี้โอเคกับ 9900k มั้ยครับ แล้วก็ water cooling 2 ตอนแบบนี้โอเคเพียงพอกับความร้อนของ 9900K รึเปล่าครับ
                          คาดหวังความร้อนขณะเรนเดอร์งานไว้ที่กี่องศาครับ ?

Comment

Originally posted by lordsmith View Post

บอร์ดโอละครับ

แรมขยับไป 32 เลย 16 ผมใช้ Premier Pro นี่โคตรปริ่มๆแล้ว ลองดูแรม Team TUF 2x16 บัส 3200 6000 มีทอนครับ

Kraken X62 เดิมๆเอาอยู่สบาย แต่ถ้า OC อาจจะไม่อยู่ครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                              คาดหวังความร้อนขณะเรนเดอร์งานไว้ที่กี่องศาครับ ?
                              ไม่ได้คาดหวังให้มันเย็นหรืออะไรหรอกครับผม แค่เอาให้อยู่ในลิมิตที่มันรับไหวก็โอเคแล้วครับ

Comment

Working...
                              X