Announcement

Collapse
No announcement yet.

กดค่าCLของแรมอย่างเดียวแรมจะทำงานเร็วขึ้นมั้ยและมากมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• กดค่าCLของแรมอย่างเดียวแรมจะทำงานเร็วขึ้นมั้ยและมากมั้ย

ถ้าค่าCLเดิม 5-5-5-18 แต่เราไปปรับลดในไบออสเป็น4-4-4-12 แรมจะเร็วขึ้นมั้ย
    คือว่าแรมของผมใช้ GIEL 6400 1*2GB Ultra
    4-4-4-12 support 1.8-2.1v ค่า cpu-z เดิมๆ5-5-5-18 ถ้าผมจะไปกดเป็น 4-4-4-12 ผมต้องเพิ่มไฟให้มันมั้ยครับ
    จาก1.8+0.3v บอร์ด ds3 คือถ้ากดแรมให้เหลือ4-4-4-12 โดยไม่ปรับค่า clock ใดๆในไบออสทั้งสิ้น กดแค่แรมอย่างเดียว แล้วอย่างนี้มันแรมจะทำงานได้เร็วขึ้นมั้ยครับ แล้วแรมมันจะพังไวขึ้นมั้ย
    ขอบคุณครับ

เร็วขั้นครับ แต่ไม่มากเท่าไร

Comment

ต้องดู cl ที่อยู่ที่กล่องครับ แล้วก็ไฟด้วย เช่น specมาน 4 4 4 12 2.0-2.1V อาไรประมารนี้ ก็ต้องใช้ไฟประมาณนี้ แต่clต่ำลงมาอีก อาจจะต้องใช้ไฟเยอะขึ้นอีก แต่ clต่ำมานก็ไมได้ทำให้เร็วขึ้นมากมายอาไรครับ

Comment

ลดCLจะเร็วขึ้นครับ แต่เพิ่มบัสเห็นผลมากกว่า

Comment

มันจะมีจุดเที่เหมาะสม ระหว่าง FSB กับ CL ที่จะได้ผลดีที่สุด
          ลองหาดูนะครับ

Comment

ผมตั้ง auto ใช้ 3DMARK เทส จะได้คะแนนมากกว่า เป็นเพราะอะไรครับ

Comment

Originally posted by ha_tori View Post
              ผมตั้ง auto ใช้ 3DMARK เทส จะได้คะแนนมากกว่า เป็นเพราะอะไรครับ
              แสดงว่าตั้งเองไว้ไม่ดีมั๊งครับ

Comment

Working...
              X