overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 2 12 LastLast
Results 1 to 20 of 21

Thread: ถามเรื่องs/pdif ออกจาก NB

OverclockZone Member

Default ถามเรื่องs/pdif ออกจาก NB

คือผมมี NB ที่มีช่อง s/pdif (คิดว่ามันสามารถแสดงเป็น DTS ได้)
    คือ macbook 2.0 ครับที่คิดว่ามันDTS ได้ก็มันมีสายหูฟังมาแล้วทำไมต้องมี spdif ก็เลยคิดไปแบบนั้นครับแต่ซอฟแวมันไม่แน่ใจว่าซับพอทหรือไม่
    ที่ต้องการถามคือ
    1. ผมควรต่อยังไงเพื่อทำระบบเสียง home audio แบบ5.1หรือมากกว่าครับ
    2. จำเป็นต้องมี DAC (คิดว่าน่าจะจำเป็น)ในการแยกช่องสัญญาณหรือไม่ครับ ถ้าต้องมีแล้วตัวไหนดี
    ราคาปานกลางไม่เกิน 4000-5000
    3. ที่ผมเข้าใจไปเองว่า creative box จำพวก audige 2 nx box มันต่อทาง usb ถ้าแมกลงไดรเวอไม่ได้ทำให้ซื้อมาเสียทิ้งหรือไม่ครับทำอย่างอื่นได้ป่ะครับ
    (ถ้าลงวินโดไปก็น่าจะจบ)
    4. ผมคิดว่าระบบเสียงของของเครื่องแมกมันน่าจะดีกว่าหรือปล่าว(คิดไปเอง)
    ช่วยให้ความกระจ่างและแนวทางทีนะครับ มือใหม่ครับ
    และ 5. ซื้อ DAC ได้แถวไหนครับแบบราคางามๆเสียงใสๆ
    Last edited by comcomrit; 14 Feb 2009 at 21:27:04.

OverclockZone Member Lui's Avatar

จะดูหนังต่อลำโพง5.1หรือต่อหูฟังท่านอ่านแล้วงงๆ
    dacตัดทิ้งเลยถ้าดูหนัง5.1DTS

ดูหนังครับ มีลำโพงอยู่แล้วครับแต่ เป็นอนาลอก ผมไม่สามารถใช้งานกับมันได้ครับ
    เพราะโน๊ตบุกก็มีแต่หูฟังครับต่อได้แค่ 2.1 ทำไงให้มันได้ 5.1 ครับ

OverclockZone Member superguy2002's Avatar
    heaven on kohchang

+-+
    Last edited by superguy2002; 14 Feb 2009 at 23:45:10.

OverclockZone Member superguy2002's Avatar

ลืมไปมันเป็น mac จะมี driver มั้ยเนี่ย

ซื้อ AVR ไปก็จบ

OverclockZone Member papababa's Avatar

อินทิกร้า 9.8 (ยังไงก็ใช้ตั้งแมคบุคแล้ว แพงกว่าแมคบุคหน่อยเดียว[!!??])

OverclockZone Member Lui's Avatar

Quote Originally Posted by comcomrit View Post
    ดูหนังครับ มีลำโพงอยู่แล้วครับแต่ เป็นอนาลอก ผมไม่สามารถใช้งานกับมันได้ครับ
    เพราะโน๊ตบุกก็มีแต่หูฟังครับต่อได้แค่ 2.1 ทำไงให้มันได้ 5.1 ครับ
    งั้นก็ซื้อ2nx
    ถ้าLabtopมีช่องpcmciaก็หาพวก2zsสำหรับใช้กับlabtopก็มี
    แล้วถ้าเลฟเพริทมันปัญหาเยอะนักก็ลงวินโดว์ซะ
    Last edited by Lui; 15 Feb 2009 at 02:16:05.

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

x-fi เซอร์ราว 5.1 ก็ได้ ถ้าไม่ซีเรียส
    น่าจะได้ตามความต้องการ สองพันเก้าซิงๆ

ขอบคุงครับคำตอบเยอะเลย
    avr เด๋วศึกษาเพิ่มครับว่ามันคืออะไร เช่นเดียวกลับ อินทริกา9.8
    ที่ใช่ได้เลยน่าจะ audigy 2 nx usb box นี่น่าจะใช้ได้ คือสเปคมันทำงานสแตนเอโลนได้ป่ะครับ
    คือว่า เคยเห็นคนเอาไปแยกเป็นมิกเซอไม่ผ่านคอม ใช้ spdif เข้าแล้วแยกเลย (อันนั้นเค้าคิดเล่นๆไม่รู้ทำได้จริงป่าวนะครับ) ผมเลยว่าจะถามผู้มีประสบการหน่อยครับว่ามันใช้งานรูปแบบไหนได้บ้าง
    สมุติว่า สแตนเอโลนได้ ก็จบ เอาระบบไหนๆมาใช้ก็ได้ ขอให้เป็น multi chanel ก็พอผ่าน spdif แล้ว 2nx usb box ก็แยกออกแต่ละแจ็ก เราจะสูญเสียความสามารถของซอฟแวมันไปหน่อย
    เพราะแมกมันดันไม่มี pcmciaซะนี่ มีให้แค่ firewier usbx2 Wlan BT แค่นั้นเองที่เชื่อมต่อได้

x-fi 5.1 ผมอ่านๆดูสเปค ทำไมมันไม่มี spdif optical input เลยอ่ะครับ แสดงว่า น่าจะมีตัวแจก spdif >>DAC >> แจกแต่ละแชแนน ลำโพงป่ะครับ
    กลัวอย่างเดียวเพราะใช้แมกก็บ่อยทำงานกราฟฟิกอ่ะครับอยากให้มันเเล่นบนแมกได้ เพื่อสนอกกิเลสเล็กๆ อิอิ

เท่าๆที่ดูของ creative มาแล้วเวปมัน ผมว่าที่เป็น usb box นี่ มันคงจะถึงทางตันแล้วหรอครับ
    มีแต่พวก 24bit กะตัวเก่าๆมากๆ

ถามอีกข้อครับ สงสัยว่า มาตรฐานของการส่งสัญญาณของ spdif นี่ ไม่ว่า os ไหนส่งเหมือนกันหมดหรือปล่าวครับ

battlecruiser's Avatar
    ชมรมโคราชรักหมาแดกแมว

ปัญหาคือ โปรแกรมมั่นสั่ง spdif ได้หรือไม่

โปแกรมมั่นสั่ง ให้ออก 6 channel ได้หรือไม่

ใช้อะไรเปิด VLC หรืออะไร

ที่ใช่ได้เลยน่าจะ audigy 2 nx usb box นี่น่าจะใช้ได้ คือสเปคมันทำงานสแตนเอโลนได้ป่ะครับ
    คือว่า เคยเห็นคนเอาไปแยกเป็นมิกเซอไม่ผ่านคอม ใช้ spdif เข้าแล้วแยกเลย (อันนั้นเค้าคิดเล่นๆไม่รู้ทำได้จริงป่าวนะครับ) ผมเลยว่าจะถามผู้มีประสบการหน่อยครับว่ามันใช้งานรูปแบบไหนได้บ้าง
    Audigy 2 NX รับ S/P DIF in เฉพาะ PCM ครับ

และไม่รองรับการทำงานแบบ Stand alone

x-fi 5.1 usb มีเฉพาะ S/p dif out

ส่วนพวกที่ Stand alone และมี S/P DIF in + Dolby digital / DTS decoder คือ Extigy / DDTS-100
    Last edited by battlecruiser; 15 Feb 2009 at 09:03:26.

สงสัยได้ตัดใจไปออก pc แหงเลยอ่ะครับ เทคโนโลยีของNB มันยังล้าหลังมากตัว ext. usb box ก็เสียงไม่ค่อยดีซะอีก เหอๆ เอาไงดีน้า

เล่น windows ดีกว่าครับใช้งานหลากหลาย มีของให้เล่นเยอะเก็บ mac ไว้ทำงาน

Thumbs up

Quote Originally Posted by comcomrit View Post
    สงสัยได้ตัดใจไปออก pc แหงเลยอ่ะครับ เทคโนโลยีของNB มันยังล้าหลังมากตัว ext. usb box ก็เสียงไม่ค่อยดีซะอีก เหอๆ เอาไงดีน้า
    ถ้ามีตังเน้นดูหนังเล่นอุปกรณ์บ้านดีกว่าเยอะ
    TV เครื่องเล่น ปรี power ลำโพง เสียงดีกว่า ลั่นกว่าง่ายกว่า แพงกว่า

OverclockZone Member papababa's Avatar

Mac ก็ลงวินได้นะ อิอิอิ

ลงไปเสียดายโลโก้ข้างหลังฝา

1. อยากได้ 5.1 ใช้ optical out ของ mb ได้ โดยใข้ TOSlink adaptor
    เช่นแบบนี้ก็จิ้มจาก mb ไปถึงตัวรับเลย
    http://www.amazon.com/Monster-AI-LSS...157115-7735343
    หรือแบบนี้ก็ไปหา optical fibre cable มาต่อจาก adaptor อีกที
    http://www.amazon.com/Toslink-To-Opt.../dp/B0002MQGRM
    http://www.monoprice.com/products/pr...ormat=2&style=

2. จำเป็นต้องมี dac หรือไม่ ต้องมี ในความหมายว่าต้องมีภาค digital to analog converter แต่จะเป็น standalone (เป็น box ๆ เช่น x-fi surround 5.1) หรือจะไปอยู่ในลำโพง พวก digital speaker ที่มีภาคแปลงสัญญาณได้ในตัว ก็แล้วแต่เรา

3. ไม่เสียของอ่ะครับ ลงไดรเวอร์ไม่ได้ เพราะ OS X มีไดรเวอร์มาให้ในตัว ใช้งานได้ปกติเลยครับ
    แต่ปรับแต่งไม่ได้นะ

แต่เท่าที่อ่านมา อย่าง SB Digital Music SX เค้าซื้อมาก็เห็นไม่ลงไดรเวอร์กัน เห็นว่าลงแล้วเสียงแข็ง ๆ

4. มีส่วนครับ OS X ทำ bitperfect ได้แบบแกะกล่องไม่ต้องปรับแต่งอะไรเลย รวมถึงชิป sigmatel ที่ใส่มาให้ก็ค่อนข้างดีเมื่อเปรียบเทียบกับ integrated sound ของ notebook เครื่องอื่น ๆ
    แต่พวกนี้มันสำหรับ analog out อ่ะนะ :P

Quote Originally Posted by exFictitiouZ View Post
    1. อยากได้ 5.1 ใช้ optical out ของ mb ได้ โดยใข้ TOSlink adaptor
    เช่นแบบนี้ก็จิ้มจาก mb ไปถึงตัวรับเลย
    http://www.amazon.com/Monster-AI-LSS...157115-7735343
    หรือแบบนี้ก็ไปหา optical fibre cable มาต่อจาก adaptor อีกที
    http://www.amazon.com/Toslink-To-Opt.../dp/B0002MQGRM
    http://www.monoprice.com/products/pr...ormat=2&style=

2. จำเป็นต้องมี dac หรือไม่ ต้องมี ในความหมายว่าต้องมีภาค digital to analog converter แต่จะเป็น standalone (เป็น box ๆ เช่น x-fi surround 5.1) หรือจะไปอยู่ในลำโพง พวก digital speaker ที่มีภาคแปลงสัญญาณได้ในตัว ก็แล้วแต่เรา

3. ไม่เสียของอ่ะครับ ลงไดรเวอร์ไม่ได้ เพราะ OS X มีไดรเวอร์มาให้ในตัว ใช้งานได้ปกติเลยครับ
    แต่ปรับแต่งไม่ได้นะ

แต่เท่าที่อ่านมา อย่าง SB Digital Music SX เค้าซื้อมาก็เห็นไม่ลงไดรเวอร์กัน เห็นว่าลงแล้วเสียงแข็ง ๆ

4. มีส่วนครับ OS X ทำ bitperfect ได้แบบแกะกล่องไม่ต้องปรับแต่งอะไรเลย รวมถึงชิป sigmatel ที่ใส่มาให้ก็ค่อนข้างดีเมื่อเปรียบเทียบกับ integrated sound ของ notebook เครื่องอื่น ๆ
    แต่พวกนี้มันสำหรับ analog out อ่ะนะ :P

ว้าววว(เสียงอ่อยๆ) หมดไม่ต่ำกว่า 25k เลยนะเนี่ย ว้าววว(เสียงอ่อยๆอีก)
    มีแบบประหยัดๆ คงต้องไป usb box สินะครับ ว้าววว คือผมเข้าใจผิดไปเองป่ะครับว่า
    พวก usb box มันเสียงไม่ดี หรือว่า เอา usb มาแล้วเอามิกเซอลง เอาอีควอมาจูนอีกหน่อย
    อิอิ มันจะเวิกป่ะครับ

อีกอันครับมันต้องเป็น digital (จากmac) > fiber (ผ่านสาย) > แปลงจากแสงเป็น digital (เค้าเรียก av reciever ป่ะครับ) >> ไปเป็น analog ใช่ป่ะครับ

ขอบพระคุณสำหรับทุกๆความรู้เลยครับ

จะดีไม่ดีก็ขึ้นอยู่กับตัว dac เอง ส่วนมากคุณภพก็แปรตามราคา
    เพราะคำว่า usb box = dac อะไรก็ได้ที่รองรับ usb interface
    ก็มีตั้งแต่ของจีนตามคลองถมอันละไม่ถึงร้อย ไปจนรุ่น HiFi อย่าง DAC Magic ของ Cambridge Audio ประมาณหมื่นสามกว่า ๆ และแพงกว่านั้นอีกก็มี

Macbook s/pdif out > digital toslink > DAC
    DAC อาจจะเป็น AV Receiver ก็ได้เพราะมันก็แปลงสัญญาณให้ได้เหมือนกัน
    แต่มันแปลงได้ทั้งสัญญาณภาพและเสียง ถ้าไม่ได้ใช้ส่วนแปลงสัญญาณภาพก็ไม่ต้องใช้ AVR ก็ได้นะ

ช่วยแนะนำอุปกรณ์แบบพื้นๆบ้านๆ ราคา 5-6 มือ 1-2 หน่อยครับ ผมมี x3 5.1 microla อยู่บ้านแล้วเลยไม่อยากเสียเพิ่มครับ บางคนบอก z5500 ของ logitech ผมสู้ราคาไม่ไหวเลยครับ 17.5kเหอๆ

Page 1 of 2 12 LastLast

Bookmarks

Bookmarks