overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 8 of 8

Thread: สอบถามเรื่อง Grado Alsssando MS-1 ครับ

OverclockZone Member

Default สอบถามเรื่อง Grado Alsssando MS-1 ครับ

คือว่าถ้าผมจับมันมาแล้ว อยากให้เสียงระดับ เทพ ควรทำไงครับ

1. ควรเปลี่ยนโมสายใหม่หรือไม่ ถ้าโมงบประมานเ่ทาไรสายแบบไหน

2. ใช้amp portableรุ่นไรดี ที่เน้นเบสกะเสียงคนร้อง ราคาไม่เกิน5000

3. ถ้าเร่งประสิทธิภาพมันควรใช้กันIpodรุ่นไหนดีครับ

OverclockZone Member verzase's Avatar

ขายทิ้งแล้ว ถอย ATH ESW9

^ ^'

OverclockZone Member

งบหูฟังมีแค่4000+-500 ให้เล่นATH ESW9 เจริญน่อ

OverclockZone Member ORiOri's Avatar

สายเดิมของมันดีแล้วครับ ไม่ควรไปเปลี่ยนแต่อย่างใด
    ipod ตัวไหนก็ขับได้สบาย ๆ ถ้าเน้นเสียงก็ classic, เน้นลูกเล่นด้วยก็ itouch ไปตามเรื่อง
    ถ้าใช้ ms-1 จะจัด amp เพิ่มผมว่าเอางบไปเพิ่มกับหูฟังแล้วไปต่อรุ่นใหญ่ดีกว่า
    ท่านอยากได้อะไรเพิ่ม ที่ ms-1 ให้ท่านไม่ได้ ลองตั้งโจทย์ แล้วหาสิ่งที่ต้องการจะง่ายกว่าครับ

ms-1 กะ esw9 ถ้าตัว ๆ ไม่ต่อ amp นั้น
    ส่วนตัวแล้วผมชอบเสียง MS-1 มากกว่า ^^"

OverclockZone Member in_flames's Avatar
    รังสิต-อนุเสาวรีย์

ลองไปถามห้อง gadget ดูสิครับ หรือไม่ก็เวปเฮียมั่นคง

OverclockZone Member nitroboy's Avatar
    อยู่ที่ใจ ใช่ใบหน้า

- มีเงิน ไม่เดือกร้อน หา RA-1 clone มาช่วย เบสจะมีพลังขึ้น กลางจะกัดหูน้อยลง ดีขึ้นพอสมควร ไม่ถึงขนาดต้องไปหาหูใหม่ครับ

- สายไม่ควรโม เพราะสาย grado ให้บุคลิกของยี่ห้อพอสมควร สายเปลี่ยนอารมณ์เปลี่ยน (แต่ถ้า want ก็ไม่ว่ากันครับ)

- ไปลองหาสอย amp P3 มือ2 ดูครับ น่าจะได้ประมาณที่ต้องการ แต่อยากจะบอกว่า amp ราคา3-4พันที่เห็นๆกันอยู่หลายตัว จริงๆแล้วมันวงจรพื้นๆนี่ล่ะ แต่หน้าตามันสวย T_T + เป็นของนอก เค้าเลยแห่ซื้อกันใหญ่ ของดีมี แต่ต้องฟังกันหน่อย อิๆๆ แต่ถ้าไม่สนใจว่าราคาต้องแพงถึง5000 ก็ RA1 clone เข้ากันดีกว่าครับ อย่างที่บอกไว้ข้อแรก

-ipod นี่เน้นซีเรียสกับเสียงก็มี g3 g4 photo 3รุ่นนี้ล่ะครับ ที่เค้าเล่นๆกัน และก็พวก U2 ต้องลองฟังเองครับว่าโดนตัวไหน แต่ ได้มาแล้วอย่าลืมเอาไปทำ imod ล่ะ

- ESW9 กับ ms1 นี่คนละอารมณ์เลย แล้วแต่จะชอบ
    ESW9 เสียงจะหนา เบสอิ่ม กลางมีเนื้อเป็นตัวเป็นตน แต่แคบ (เค้าให้เป็นราชาของ pop rock)
    MS1 กว้างสบายๆ ร้องหวานหน่อย แต่ผมว่าออก แฟรชๆมากกว่า รายละเอียดดี ชิ้นดนตรีไม่บีบเข้าหากัน กลางไม่หนาเท่า ESW9 แต่พุ่งพอควร

เอาตัวไหนดีล่ะ?
    ผมตัดสินใจขาย MS1 แล้วไปเล่น ms2i
    แต่ก็ยังคิดถึง MS1 อยู๋ คงต้องหากลับมาใช้
    ปล. ESW9 ผมชอบต่อตรงมากกว่าต่อ amp ครับ เพราะถ้าไปเจอแอมพ์บางจะที่ไม่เข้ากันนี่แทบปาหูทิ้งเลยครับ ต้องหาแอมพ์ที่ให้สเตจกว้างๆ ใสๆหน่อย ไปเจอ amp กลางเยอะๆ เบสเยอะๆ นี่ฟังไม่ได้เลย และ ESW9 ขับง่ายครับ 42 Ohms ครับ player ขับสบายๆ ไม่ต้องง้อแอมพ์ อิๆๆ
    Last edited by nitroboy; 15 Feb 2009 at 01:47:14.

OverclockZone Member Aruna's Avatar

ตามท่าน nitroboy ครับ

แอมป์เทพแค่ไหนก็ไม่ทำให้ MS1 กลายเป็นระดับ เทพ สมใจท่านได้ครับ อย่าลืมว่าแอมป์ดีๆ ก็ควรใช้สายดีๆ ด้วย ถึงจะแสดงศักยภาพ

ในงบ 5000 ผมว่าเอามาเปลี่ยนหูฟังเห้นผลกว่าครับผม

OverclockZone Member verzase's Avatar

ขายทิ้งแล้ว ถอย ATH ESW9

^ ^'
    Grado ไม่ต้องใช้ amp ก็ได้ครับ ผมถึงแนะนำว่าเปลี่ยนหูฟัง อาจจะ work กว่า
    Last edited by verzase; 15 Feb 2009 at 22:12:25.

Bookmarks

Bookmarks