Announcement

Collapse
No announcement yet.

เครื่องมีปัญหาอย่างแรงง ช่วยทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เครื่องมีปัญหาอย่างแรงง ช่วยทีครับ

CPU core2 E7400 2.8GHz
    MB ASUS P5Q SE
    การ์ดจอ PWC HD3870 512MB
    PSU RAIDMAX 530SS
    RAM 4GB 667Hz

เล่นเกมไปซักพักภาพดับ คอมค้างครับ
    โหลดไดรฟเวอร์มาลงใหม่แล้วก็เหมือนเดิม
    การ์ดจอก็เอาไปเปลี่ยนมาแล้วทีนึงก็ยังไม่ดีขึ้น
    บางครั้งเล่นแล้วภาพดับไปซัก20วิก็ติดขึ้นมาใหม่
    ไม่ทราบว่าเกิดจากอะไรครับ ช่วยที

ต้องไล่เช็คที่ละชิ้นนะครับ ผมว่าเป็นได้หลายอย่างครับ

ลองเปลี่ยนทีละชิ้นดูนะครับ อาจจะไม่ได้เป็นที่การ์ดจอก็ได้

Comment

1.PSU
      2.ไดเวอร์ การ์ดจอ หาเวอร์ชั่นที่ลงตัวกับการ์ดจอ
      3.แรม ลองใส่สัก 2 กิ๊ก ดูก่อน ถ้ายังเป็น ลองใส่2กิ๊กที่ยังไม่ใส่ดูอีกที ถ้าเป็นอีกลองใส่ 1 กิ๊กดู ลองไล่แรม
      ที่ละสลอดดูครับ (ไม่รู้คุณใช้แรมยังไง แถวละ1กิ๊ก4อัน หรือ แถวละ2กิ๊ก 2อัน ลองไล่ดูครับ)
      ปล.ใช้ยางลบขัดตรงทองแดง ตรงการ์ดจอกับแรม หน่อยนะครับ เช็ดเศษยางลบให้สะอาดด้วย
      ใช้แปรงทาสี เล็กปัดฝุ่นตรงช่องสลอดแรมด้วยนะครับ ลองไล่ดู เสียบสายไฟแน่นไหม ความร้อนที่ CPU กับ การ์ดจอ สูงไปไหม อ้าว!ไมเยอะจังหว่า ลองไล่ดูทีละอย่างครับ จบ............แปบยาวไป

Comment

อาการเหมือนไฟไม่พอเลยเนอะ รอผู้รู้มาตอบละกันครับ

Comment

Working...
        X