Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหา ภาพแตก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหา ภาพแตก

คือ คอมผมเพิ่งไปซื้อมาไม่ถึงเดือนเลยครับ
    spec:
    CPU: E8400
    MB: P5Q pro
    VGA: 9800GTX+ EVGA
    RAM: G.skill 4GB
    PSU: ThermalTake TR2 RX 550W
    HDD: 2ลูก 1External
    อาการที่เป็นก็คือ เวลา ผมเล่น เกม Zhuxian แล้วพับจอไป พับจอมา
    ภาพจะแตกแล้วค้าง เพลงที่เปิดฟังอยู่ ก็จะ เล่น แบบ ค้าง ๆ ไปอ่าครับ
    ตามรูปด้านล่างอ่าครับ แต่เกมอื่น ผม ไม่แน่ใจว่าเป็นหรือป่าว เพราะว่า ตอนที่เป็น จะเป็นตอน window modeตลอดเลย แต่ถ้าเล่นแบบ full screenจะไม่เป็นอะไรเลย อ่าครับ ก็เลย งง ๆ

ดังนั้น ผมก็เลย ยกเครื่องไป พันทิพย์ ไปถึง ช่างเค้าก็ให้ฝากเครื่องไว้ ให้เค้าเทส เครื่อง
    มี3วันผมเลยไปเอาเครื่องใหม่ช่างก็บอก เชคหมดแล้ว ไม่ว่าจะเป็น
    CPU VGA HDD RAM เค้าก็บอกว่า ไม่เจออะไรเลย เค้าบอกให้ลองเอากลับไปเทสดู
    อาการก็ยังเป็นตามในรูปอีกเช่นเดิม ผมก็ดูพัดลม CPU ก็หมุน พัดลม VGAก็หมุน เทส อุณหภูมิ ก็คงที่ เทส PSU ก็นิ่ง เลยอยากถามผู้รู้ว่า เครื่องคอมผมเป็นอะไรครับ T_T

ปล:ผมไม่สามารถเดาอาการมันได้เลยว่าเป็นเพราอะไรอ่าครับ
    หมายถึงว่าไม่สามารถ ทำให้เกิดภาพแตกแบบนั้นได้ อยู่ ๆมันคิดจะเป็นก็เป็นอะไรประมาณนั้น

ขอบคุณล่วงหน้าด้วยครับ T_T
    Last edited by MaSSaKu; 15 Feb 2009, 01:34:28.

อ๋อ ลืมไป

วินโด ผมก็เปลี่ยนแล้วนะครับ ของที่ร้านลงมาให้
    ของผม (Skz)
    bios ผมก็Flash แล้ว
    driver VGA ก็ลง ตัว 181.22 แล้ว
    ลองเอา VGA ram ออกใช้ ยางลบ ถู ๆตรง ทองแดงก็แล้ว
    ก็ยังคงมีอาการเหมือนเดิมอ่าครับ

Comment

เคลมการ์ดจอด่วน!!!

Comment

จิงหรือป่าวครับ? ว่า เป็นที่การ์ดจอ
        ผมถามที่ร้าน ว่า จะขอเคลมเปลี่ยนเอาตัวใหม่มาเลย
        ช่างเค้าก็บอกว่า แล้วจะใช้เหตุผล ว่าอะไรในการเคลม

ทั้ง ๆ ที่ เทสออกมาแล้วผลก็ ปกติ

ให้ผมทำยังไงดีอ่าครับ ? ?

Comment

ได้บรรยากาศเกม 16bit สมัยก่อนดีนะครับ ^^

Comment

รบกวน กรุณาช่วยผมด้วยครับ

ถ้าเอาไปเคลมจะบอก สาเหตุเค้ายังไง?
            เพราะอาการที่ว่ามันไม่ได้เป็นบ่อย นะสิครับ

Comment

บอกว่าเล่นเกมแล้วภาพแตก+ลาย เท่านั้นจบ เคลมได้

Comment

ลองเอาการ์ดจอมาทำความสะอาดดู *-*

Comment

ผมก็ลอง บอก ช่างที่ร้านแบบนั้นแล้ว เค้าบอก ว่า แต่ เค้า เชค ออกมาปกติ จะให้ เคลมด้วยสาเหตุที่ว่าได้ยังไง ?

ผมก็ เลย งง ไง อ่าครับ ว่า มันเป็นที่ การ์ดจอจิง ๆหรือป่าว ?

Comment

ลองเปลี่ยนไดรฟ์เวอร์ง่ายที่สุดนะ ลองดูก่อน
                    แล้วเอาการ์ดตัวอื่นมาใส่แล้วเล่น ถ้าไม่เป็น ก็เป็นที่การ์ดแล้วล่ะค่ะ

Comment

driver ผม ก็เปลี่ยนแลว้นะครับ 181.22

การ์ดตัวอื่น ผมไม่สามารถหามาใส่ได้

พอดี เครื่องที่เป้น อยู่ที่หอ เพื่อน ๆใช้ notebook กันหมด

แต่เมื่อกี้โทรไปที่ร้านเค้าบอก จะเปลี่ยนตัวใหม่ให้
                      สมมติ ถ้ามีปัญหาอีก คิดว่าน่าจะเป็นที่อะไรหรือครับ ?

Comment

ของผมก็เป็นครับ สเป็กเหมือนของคุณเลย แต่เมมบอร์ดของผมเป็น กิกกะไบต์ อาการนี้ของผมก็เป็นเหมือนกัน แต่มันจะเป็นเฉพาะตอนใช้โปรแกรม KM Player ผมก็เลยไม่คิดอะไร คิดว่าเป็นที่โปรแกรม เพราะใช้กับโปรแกรมอื่นไม่เป็นอะไรเลย ส่วนเครื่องของคุณผมคิดว่าเป็นที่โปรแกรม หรือเกมของคุณ ถ้ายังไงก็คุณกันทางMSNก็ได้ เพราะว่าผมก็เป็นเหมือนกัน จะได้ช่วยกันแก้ไข
                        e-mail:yellowtjt@hotmail.com

Comment

ถ้าใช้ Window sKz ลองปิดโปรแกรม Winflip หรือพวกโปรแกรมที่ใส่เอฟเฟคเวลากดไอคอนดูครับ~ ของผมเวลาจะเล่น WarIII ต้องไปปิด Winflip ก่อนไม่งั้นภาพเละ

Comment

เอ่อ วันนี้ ผมไป เคลม VGAมาแหละ เดวต้องลองดูอีกทีว่าจะเป็นอีกหรือป่าว ยังไง ก็ขอบคุณ ทุก ความเห็นมาก ๆด้วยนะครับ

แล้วก็win skz ผมเอา พวก เอฟเฟค ออกหมดอยู่แล้วอ่าครับ มันรำคาญตา มาก ๆ

ยังไง ก็ ถ้าได้ผลยังไงเดียว เดวจะมาโพสบอกล่ะกันนะครับ

ขอบคุนมาก ๆๆ

Comment

เอาแล้วไงคับ
                              วันนี้นั่งเปิด นั่งดูอยู่ จู่ ๆ เป็นอีกแล้ว ???
                              ไม่ได้เปิดเกมเล่นเลยซะนิด มันเป็นเพราะอะไรอ่าครับ ? ?

VGA ก็เพิ่งเปลี่ยนมาด้วยอ่าครับ

หรือว่าเป็นที่ m/b???
                              Last edited by MaSSaKu; 17 Feb 2009, 18:57:30.

Comment

Working...
                              X