Announcement

Collapse
No announcement yet.

SSD ถ้าไม่ได้ใช้งานนานๆ ข้อมูลจะหายจริงหรือ ??

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• SSD ถ้าไม่ได้ใช้งานนานๆ ข้อมูลจะหายจริงหรือ ??

SSD ถ้าไม่ได้ใช้งานนานๆ ข้อมูลจะหายจริงหรือไม่ เรื่องนี้ผมเองก็สงสัยนะ พอดีเพิ่งไปเห็นหลายคนพูดแบบนี้กัน

อันที่จริงเลยผมเชื่อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง ค่อนข้างไม่เชื่อเสียด้วยแหละนะ เพราะคอมเครื่องที่พิมพ์อยู่นี่ ผมเองก็ไม่ได้ใช้มาร่วมๆ 2 ปี
    ก็ยังเปิดติดอยู่วินโดวลงไว้ใน SSD ก็ไม่มีปัญหาอะไร

มีอีกเครื่องนึงเป็นเครื่องตั้งกะสมัย sandy brigde ซึ่งเก่ามากไม่ได้เปิดมันมาตั้งช่วงต้นๆ อินเทล gen 6

SSD ยังไม่เคยเจอ Notebook บางตัวไม่ได้เปิดมาเป็นปี เปิดเครื่องได้ปกติ

เคยเจอข้อมูลหายใน Micro SD ใช้อยู่ 2 ยี่ห้อ Sandisk กับ Strontium ความจุ 64 GB เก็บเพลงใช้กับ DAP ไม่ได้ใช้เกือบๆ 2 ปี

เพลงใน Strontium หายหมด แต่ Sandisk เพลงที่เก็บไว้ยังอยู่ปกติเหมือนเดิม

Comment

ผมไม่เคยได้ยินนะ พอมีแหล่งข่าวไหมครับ

Comment

เหมือนผมก็เคยได้ยินเหมือนกันครับ ใน youtube

แก้ไขเพิ่มเติม เจอแล้วครับ ช่อง notebookspec นี้เอง

Last edited by folkzacup; 9 Aug 2019, 15:09:11.

Comment

ถ้าดูตามโครงสร้างเทคโนโลยี ก็อาจจะไช่ เพราะ SSD อย่างที่รู้กันว่าถ้าเสียขึ้นมา โอกาศกู้ข้อมูลก็แทบเป็น 0

แต่ผมมองว่า SSD มันเป็นเทคโนโลยีใหม่ เหมาะแก่การไช้ในช่วงเวลาปัจจุบัน

คงจะมีน้อยคนมากๆ ที่เอาไปทำตัวเก็บข้อมูลสำรอง นานๆเอาออกมาไช้ที หรือลงข้อมูลใว้แล้วก็ทิ้งยาว อันนี้มันควรจะเป็นชะตากรรมของ HDD มากกว่า

ทั้งนี้ทั้งนั้นก็น่าจะอยู่ที่คุณภาพการผลิต NAND ด้วยล่ะมั้งขอรับ จะเก็บใด้นานแค่ใหน จะทนทานเพียงใด

อย่าง NAND เกรดการทหารที่ไช้บนแผงวงจรบนโดรนพรีเดเตอร์ของ USAF กับ NAND ใน SSD บ้านๆที่อยู่ในคอมพ์เรา คุณภาพคงเทียบกันไม่ติด

Comment

Working...
          X