Announcement

Collapse
No announcement yet.

ระหว่าง i7 กับ Qxxxx ตัวไหนแรงกว่าคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ระหว่าง i7 กับ Qxxxx ตัวไหนแรงกว่าคับ

ระหว่าง i7 กับ Qxxxx ตัวไหนแรงกว่าคับ ระยะยาวตัวไหนหน้าใช้กว่ากันคับ

i7 920 แรงกว่า Q9550 <--- CPU ราคาไล่ๆ กัน

แต่ MB 1366 ราคาเริ่มต้น 7 - 8 พัน UP ไม่เหมือน 775 ที่หาถูกกว่านั้นยังได้ ยังต้องเปลี่ยนเป็น DDR3 อีก ... ระยะยาวแน่นอน New Technology ย่อมน่าใช้กว่า แต่วันนี้ 775 รุ่น TOP ก็ยังใช้ต่อไปได้สบายๆ เป็นปี

sigpic

Comment

มันจะไม่แรงกว่าได้ไงครับ
      แพงซะขนาดนั้น

แล้วแรงกว่าด้านไหนอะไรยังไง ชี้แจงด้วยก็ดี ถ้าประกอบแล้วไม่ได้ใช้ ความสามารถพิเศษของ CPU
      มันก็ไร้ประโยชน์ เป็นได้แค่ของประดับบารมี

ถ้าเทียบราคา เซ็ท i 920 ก็ต้องเอา ไปเทียบกับ Q9650 DDR3 STRIKER II แล้วครับ

ที่ i 920 มันแรงกว่า เพราะแพงกว่าแค่นั้นแหละ

Comment

i7 920 มักจะถูกเปรียบกับ Q9550 ครับ อ่าน Review เวบนอกหลายๆ ที่จะรู้ว่า i7 920 ราคาในเมืองนอกถูกกว่า Q9550 เล็กน้อย (บ้านเรา i7 920 แพงกว่า Q9550 ราว 300 บาท) แต่คะแนนออกมาดีกว่า ... Google ดูผล Review เอาเองครับ

ความสามารถพิเศษของ CPU มันต้องคู่กับ Applications ที่รองรับด้วย ซึ่งปัจจุบันอาจจะไม่มี Applications ที่ดึงความสามารถของ i7 ได้เต็มเหนี่ยว ... แต่ผลพลอยได้ที่เขา Review กันออกมาแล้วก็คือ ความแรง ซึ่งในที่นี้หมายถึงความเร็วในการประมวลผล ในการ Boot เครื่องเข้า OS เร็วขึ้น ... การเข้าถึง Files ต่างๆ ได้เร็วขึ้น ความสามารถในการ Render งาน 3D ที่ซับซ้อน ต่างๆ สามารถทำงานได้แล้วเสร็จในระยะเวลาอันสั้นลง ... การทำงาน Multitasking ที่สมบูรณ์ขึ้นเนื่องจากเป็น Multi-Single Core ของแท้ ไม่ใช่ Dual-Core เอามา Pairing กัน

ไม่ใช่เรื่องการประดับบารมีอะไรหรอกครับ ยกตัวอย่างในเมื่อแปลง File หนังได้เร็วขึ้น 70 - 90 วินาทีต่อชิ้นงาน เวลาในการทำงานอื่นก็จะเพิ่มขี้น หมายถึง Productivity โดยรวมจะดีขึ้นสำหรับองค์กร ซึ่งท้ายสุดคือ รายได้เข้ากระเป๋าที่เพิ่มขึ้นในระยะยาวนั่นเอง

sigpic

Comment

เวลาซืื้อต้องซื้อ Mainboard กับ RAM ที่มีราคาสูงด้วยนะครับ
          แต่ยังไง i7 ก็กินทุกกระบวนท่าอยู่แล้ว

Comment

Originally posted by mercadix View Post
            i7 920 มักจะถูกเปรียบกับ Q9550 ครับ อ่าน Review เวบนอกหลายๆ ที่จะรู้ว่า i7 920 ราคาในเมืองนอกถูกกว่า Q9550 เล็กน้อย (บ้านเรา i7 920 แพงกว่า Q9550 ราว 300 บาท) แต่คะแนนออกมาดีกว่า ... Google ดูผล Review เอาเองครับ

ความสามารถพิเศษของ CPU มันต้องคู่กับ Applications ที่รองรับด้วย ซึ่งปัจจุบันอาจจะไม่มี Applications ที่ดึงความสามารถของ i7 ได้เต็มเหนี่ยว ... แต่ผลพลอยได้ที่เขา Review กันออกมาแล้วก็คือ ความแรง ซึ่งในที่นี้หมายถึงความเร็วในการประมวลผล ในการ Boot เครื่องเข้า OS เร็วขึ้น ... การเข้าถึง Files ต่างๆ ได้เร็วขึ้น ความสามารถในการ Render งาน 3D ที่ซับซ้อน ต่างๆ สามารถทำงานได้แล้วเสร็จในระยะเวลาอันสั้นลง ... การทำงาน Multitasking ที่สมบูรณ์ขึ้นเนื่องจากเป็น Multi-Single Core ของแท้ ไม่ใช่ Dual-Core เอามา Pairing กัน

ไม่ใช่เรื่องการประดับบารมีอะไรหรอกครับ ยกตัวอย่างในเมื่อแปลง File หนังได้เร็วขึ้น 70 - 90 วินาทีต่อชิ้นงาน เวลาในการทำงานอื่นก็จะเพิ่มขี้น หมายถึง Productivity โดยรวมจะดีขึ้นสำหรับองค์กร ซึ่งท้ายสุดคือ รายได้เข้ากระเป๋าที่เพิ่มขึ้นในระยะยาวนั่นเอง
            เข้าใจที่ผม Rep ไปรึเปล่า ? หรืออ่านไปงั้นๆครับ
            ผมบอกแล้วไงว่าถ้าคุณซื้อมา แล้วไม่ได้ใช้ ความสามารถพิเศษของ CPU ตระกูล i
            ที่มันสามารถ Encode/Decode/Render ได้ดีกว่า มันก็ไม่คุ้มไง
            และมันก็จะเป็นแค่ของประดับบารมี ถ้าคุณซื้อไปใช้งาน มันก็คุ้มอยู่แล้ว

อีกเรื่อง
            แล้วคุณเอาแค่ตัว CPU ไปเทียบกันเฉยๆ แค่นั้นเหรอครับ คิดได้ไง เหอๆ
            ราคา CPU มันไม่ต่างกันเท่าไหร่ แต่ อุปกรณ์อื่นๆ ราคามันต่างกันตั้งเท่าไหร่ครับ

ผมเปรียบเทียบไปแล้ว ไปพิจารณาดูเอา
            แต่ผมถือว่าคุณตอบไม่สมกับอายุสมาชิก OCZ เลยนะ

Comment

เวลาจะซื้อของพยายามมองประโยชน์ใช้สอยเป็นอันดับแรกครับ สมัยก่อนผมก็เป็นแบบนี้ ขอตัวท็อปไว้ก่อน ต้องดีที่สุด แรงที่สุด พอตอนนี้เวลาจะซื้ออะไรทีจะมองประโยชน์มันก่อนว่ามันเหมาะกับเราไหม ตอนนี้ผมก็กำลังจะถอยคอมใหม่ตอนแรกก็จะเอา i7 ครับปรึกษาำพี่ๆในบอร์ด สุดท้ายผมไปลงที่ Q9550 i7 ไว้อีก 2 3 ปี หรือสิ้นปีนี้ค่อยเปลี่ยนก็ได้

Comment

แล้วแต่ชอบ ซื้ออันไหนแล้วสะบายใจก็ซื้อไปเถอะ

Comment

ต้องมาเทียบดูเอานะครับ เอาอันที่เราใช้แล้วสบายใจ ถ้าซื้อถูกแล้วมีคนว่าไม่เพิ่มเงินอีกนิดเดียวก็ได้ความสามารถ......มาคุณก็ไม่สบายใจ แต่ถ้าซื้อแพง มีคนมาว่าไม่คุ้มค่าไม่ได้ใช้ประโยชน์ ก็เป็นทุกข์อีก สรุบคือเอาที่คุณคิดว่าพอใจ ได้ใช้ประโยชน์ ถึงจะไม่หมดทุกfunction แต่มีแล้วสบายใจก็พอ ลองมาบวกลบคูณหารดู เอาความสามารถ ราคา ความพอใจ สุดท้าอยู่ที่ตัวคุณครับ

Comment

อีกอย่าง ต้องคิดราคาถึงอุปกรณ์ รอบข้างด้วยนะครับ ถ้า i7 อาจไม่ได้ของอย่างอื่น เช่น VGA Card ดีๆ, Monitor ดีๆ สุดท้ายอย่ารีบค่อยๆคิด

Comment

เมื่อไหร่ผมจะได้มานั่งตัดสินใจแบบนี้บ้างนะ... รอเงินอย่างเดียวละ...

Comment

Working...
                      X