overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 15 of 15

Default ทู้ ของคุณทุกท่าน เดือนที่ แล้ว แนะนำ MB MSI ให้

เดือนก่อน ผมจะชื้อ MB AM4 MSI B450 GAMING PRO CARBON AC / gigabyte b450 aorus pro wifi ตัดสินใจไม่ได้

สรุปผม ชื้อ MSI แล้วไปชื้อกับเพื่อน 2คน เพื่อนเอา gigabyte มันบอกฟังชั่นเหมือนกันแต่gigไฟสวย กว่า

แล้วชื้อ KINGSTON 8G X2 DDR4 bus 3200 xmp มาด้วยกัน

วันนี้ ไปบ้านเพื่อนมาคุยเรื่องคอม มันนั่งบ่นเซ็ง เปิด XMP โปรไฟล์ 2900/3200 ไม่ได้สักอย่าง Boot ไม่ติด ต้อง OC เอาเอง อัดไฟ1.40 CL โคตรสูง

ตอนนั้นมีคนบอก ราคาพอกันแต่ ระบบจ่ายไฟ คนละเรื่อง

ขอบคุณหลาย ชาว OCZ

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

ไบออสคือ จุดด้อย ของกิ๊กเลยครับ ไบออสนี่โครตสำคัญเลย

OverclockZone Member micronzr's Avatar

ภาคจ่ายไฟ แสงสี คุณภาพ pcb ทุกอย่างวัตถุดิบทั้งหมด
    เลือกสรรค์มาได้
    แต่ไบออส การออกแบบ เมนบอร์ดต่างๆๆมันอยู่ที่ฝีมือครับ
    MSI ได้พิสูจน์ จาการเวลาที่ผ่านมาแล้วว่าพร้อมจะเป็นแบรนด์แถว
    หน้าทีเดียว อันนี้ ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ มีอะไรก็มาถามก่อนดีแล้ว
    มีคนช่วยกันตอบเยอะ
    ระบบจ่ายไฟ 450 pro AC มันบอร์ดที่หลายเว็บเค้าเลือกแล้วให้เป็นที่สุดของ 450
    ครับไม่ได้อวยลม เดี่ยวรอ B550 ดูว่าเที่ยวนี้ผมเดาว่าคงเป็น asus นี่แหละที่คงจะมาล้มตำแหน่ง
    มิดเดิ้ลเวทนี้ ต้องรอชม แต่ msi น่าจะมีโรงงานตัวเองได้เปรียบจริงๆๆ
    Last edited by micronzr; 15 Aug 2019 at 22:58:03.

จริงครับ เรื่องไบออส ผมยกให้ asus/msi เลยครับ
    ตอนนี้ใช้ gig ไม่ถนัดเลย แต่ราคาโอเค

OverclockZone Member

ตอนนี้ RYZEN 7 3700x กับ MSI B450 Gaming Pro AC ของผมลงชุดน้ำปิดเป็นที่เรียบร้อยไปหลายวันแล้วครับ มี jumper เสียบปั้มน้ำโดยตรง พร้อม jumber ไฟ RGB พร้อมสรรพ

เย็นใจไปทั้งวัน เสถียรครับ ไม่มีปัญหา ผมไม่ได้ Over Clock ด้วย ส่วนเรื่อง XMP ผมยังไม่ได้ไปไปถึง 3200 ครับ ผมใช้ของเดิมมันยังเป็น 2666 อยู่

Notebook Gaming ผมก็ใช้ MSI เลยเลือกใช้ Mainboard ของ MSI แค่นั้น บังเอิญมันดีเอง
    รูป รูป

ของ intel ก็โคตรของโคตรของโคตรกากกกกกกกกมากกกกกกก เลยครับ

OverclockZone Member Keith9431's Avatar

Quote Originally Posted by folkzacup View Post
    ของ intel ก็โคตรของโคตรของโคตรกากกกกกกกกมากกกกกกก เลยครับ
    +1 โผมก็โดนมาเหมือนกัลล z370 กิ๊กตัวท็อป ... ฮือ ...

ฝรั่งแม้งอวย VRM เมพ โน่นนั่นนี่ เด็ดสุดในสามโลก ... ไงล่ะ ... ฮือ ...

chivas01's Avatar
    สมุทรปราการ บางโฉลง ม.หัวเฉียว

กิ๊กผมใช้อยู่บอร์ด 1151 z170 Gaming 7 กับ AX370 Gaming 7
    1151 เคลมก่อน7วันเพราะไบออสไม่มีเสียงบี๊ปโค้ดเวลามันโพสต์ปกติ(คิดว่าเป็นที่ไบบออสเพราะเป็นตอนต่อHDDหลายลูก แต่ตอนไปเทสไม่มีอาการ((ที่ร้านเทสHDDลูกเดียว)) ซึ่งผมเทสแล้วถ่ายวีดีโอไปด้วย)
    AX370 จากไปแบบสงบหลังจากใช้งาน1เดือน โดยที่ไม่ได้โอซี ไปแบบดื้อๆเลยไม่บอกไม่กล่าวสักคำ

ตั้งแต่นั้นมาไม่เคยหันมาคบกิ๊กอีกเลย รักเดียวใจเดียวตลอด 5555
    Last edited by chivas01; 15 Aug 2019 at 16:06:55.

Quote Originally Posted by Keith9431 View Post
    +1 โผมก็โดนมาเหมือนกัลล z370 กิ๊กตัวท็อป ... ฮือ ...

ฝรั่งแม้งอวย VRM เมพ โน่นนั่นนี่ เด็ดสุดในสามโลก ... ไงล่ะ ... ฮือ ...
    ผมก็ตัวเดียวกับท่านเลย มันกากจริงๆครับ ไล่อัพ bios ต้องแต่แรกยันล่าสุด ยังเล่นแรม

Xmp 4133 clเดิมๆให้มันสเถียรๆยังไม่ได้เลย แถมไบออสล่าสุดกากกว่าเดิมอีก พาเครื่องผมรวน

ถอยแทบไม่ทัน แล้วไบออสต้องแต่แรกยันล่าสุด ค่าตัวเลขใน bios บอกมั่วไม่ตรงไม่เปลี่ยนแปลงเลยครับ

กระจอกมากจริงๆไอกิ๊กกาบ๊วยเนี้ย ไม่แปลกเลยทำไมคนใน oczชอบเรียกชื่อนี้กัน ขยาดไปอีกนานเลยผม

Oc ยังสู้ asrockตัว 3พันบาทยังไม่ได้เลย คิดดูครับกระจอกขนาดไหน พูดทีไรแค้นทุกที

OverclockZone Member MooNoiOCZ's Avatar

ยับเยิน
    X570 จะกู้หน้าได้แค่ไหนกัน แต่ลุงขอผ่าน กลัวเรื่องไบออส

OverclockZone Member micronzr's Avatar

Quote Originally Posted by osxpro View Post
    ตอนนี้ RYZEN 7 3700x กับ MSI B450 Gaming Pro AC ของผมลงชุดน้ำปิดเป็นที่เรียบร้อยไปหลายวันแล้วครับ มี jumper เสียบปั้มน้ำโดยตรง พร้อม jumber ไฟ RGB พร้อมสรรพ

เย็นใจไปทั้งวัน เสถียรครับ ไม่มีปัญหา ผมไม่ได้ Over Clock ด้วย ส่วนเรื่อง XMP ผมยังไม่ได้ไปไปถึง 3200 ครับ ผมใช้ของเดิมมันยังเป็น 2666 อยู่

Notebook Gaming ผมก็ใช้ MSI เลยเลือกใช้ Mainboard ของ MSI แค่นั้น บังเอิญมันดีเอง
    QVL ไม่มีแรมที่เสียบเหรอครับ ปกติ msi มีแรมใน qvl เยอะมากที่หาๆๆช่วยสมาชิกมาหาง่ายกว่า asus อีก
    ถ้ามีก็ xmp ไปไม่ยาก ไม่มีบางทียัง xmp ได้เลย แล้วอัดไฟ vram
    ------------------------
    ผมก็เล่นแค่นี้ล่ะครับอยากจะไปเล่น oc เบนส์มาร์ค โน่นนี่ตามแนว ocz เหมือนกันแต่ไม่มีเวลาจริงๆๆ
    ต้องแก้ปัญหา install linux หลายสายพันธ์ แถมคอนฟิก server บางตัวที่ต้องเริ่มใช้งาน
    เบื้องต้นก็หมดเวลา แล้วตอนนี้

โปร AC จะตัดความหรูหรา ที่ไม่จำเป้นออกสังเกตุไร้ อาเมอร์ แล้วใส่อย่างอื่นที่สำคัญกว่าลงไป
    เช่น ภาคจ่ายไฟ สายไฟต่อเพิ่ม 8+4 อื่นๆๆที่ท่านว่าล่ะครับ ถือว่าเป็นทางเลือกที่ดีระหว่างที่รอ
    B550 อยากให้ทุกยี่ห้อเร่งพัฒนาตัวะเองให้เยอะๆๆๆ ได้เป้นทางเลือกให้ลูกค้าได้ดี ก็จังหวะแบรนด์
    นึงพลาด เราก็มียี่ห้ออื่นให้เล่น ไปเลือกใช้
    Last edited by micronzr; 15 Aug 2019 at 17:22:15.

OverclockZone Member best0032001's Avatar

Quote Originally Posted by MooNoiOCZ View Post
    ยับเยิน
    X570 จะกู้หน้าได้แค่ไหนกัน แต่ลุงขอผ่าน กลัวเรื่องไบออส
    มีช่อง 1เอามา รีวิวสดๆๆนะว่าไม่กาก เชื่อเขาหน่อยซิ

OverclockZone Member jamejazz's Avatar

Quote Originally Posted by best0032001 View Post
    มีช่อง 1เอามา รีวิวสดๆๆนะว่าไม่กาก เชื่อเขาหน่อยซิ
    ใช่ช่องที่แจกของแลกไลค์/แชร์ ป่าวครับ

OverclockZone Member bellman's Avatar

มีกะทู้ไหนรวมบอร์ดดีๆน่าคบไหมครับ

Quote Originally Posted by bellman View Post
    มีกะทู้ไหนรวมบอร์ดดีๆน่าคบไหมครับ
    หายากนะครับ ส่วนตัวดูตามงบไป X570 ค่อนข้างแพงเลยได้แค่นี้

ล่าสุด TUF ที่บังซอลรีวิวไปก็ใช้ได้เลยนะ

Bookmarks

Bookmarks