Announcement

Collapse
No announcement yet.

มีปัญหากับ PSU ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มีปัญหากับ PSU ครับ

พอดีพึ่งเปลี่ยนมาใช้เจ้า x2 7750BE + m3a78 + POWER P4(24pins+Sata)620w (600 กว่าบาท ) ส่วนอย่างอื่น vga 9800gt + hdd 2 ลูก + kington 2G*2 พวกนี้ใช้ของเดิม (เปลี่ยนแค่ cpu + mb ครับ)

ประกอบเครื่อง+ลง win เสร็จก็ทดลอง oc ไปที่ 3.3 ครับ ( ซิงค์+พัดลมเดิม ๆ ) ลองเทสเกมไปซักพัก (FEAR2) ปรากฏว่ามีเสียง บึ้ม!! เบา ๆ ในเคส (พร้อมกลิ่นไหม้ตลบอบอวล) แล้วจอก็ดับวูบไปพร้อมกับเคสเลย

อารามตกใจคิดว่า cpu ไปแน่แล้ว แต่ยังมีหวัง เลยลองเปลี่ยน psu เป็นอีกตัว (P4 DTECH 450w 300 กว่าบาท)ครับ แล้วเลิก oc มาใช้เดิม ๆ แล้วลองเปิดใหม่ก็ติด ...ทีนี้พอบู๊ตได้ก็ลองเทสเกมอีกรอบ ( ไม่เข็ด ) ปรากฏว่ามีกลิ่นเหม็นไหม้ลอยออกมาภายในไม่ถึง 5 นาทีครับ เลยรีบปิดเครื่องเพราะกลัว psu จะไปอีก จึงมีคำถามว่า

1. psu มันห่วย จ่ายไฟไม่พอใช่มั้ยครับ รู้สึกว่ากลิ่นไหม้ที่ออกมาจะมาจากสายไฟใน psu ครับ

2. ช่วยแนะนำ psu ที่เหมาะกับเครื่องให้ทีครับ ( งบ 1000 .- เดียว แหะ ๆ )

3. ไอ้ตัว 620w เก่าผมนี่เอาไปเคลมหรือเปลี่ยนได้มั้ยครับ ( ของ advice พึ่งซื้อมาได้ 3 วันครับ )

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ ( ช่วยที ก่อน mb + cpu ผมจะไปจริง ๆ T T )

Originally posted by squallice View Post
    พอดีพึ่งเปลี่ยนมาใช้เจ้า x2 7750BE + m3a78 + POWER P4(24pins+Sata)620w (600 กว่าบาท ) ส่วนอย่างอื่น vga 9800gt + hdd 2 ลูก + kington 2G*2 พวกนี้ใช้ของเดิม (เปลี่ยนแค่ cpu + mb ครับ)

ประกอบเครื่อง+ลง win เสร็จก็ทดลอง oc ไปที่ 3.3 ครับ ( ซิงค์+พัดลมเดิม ๆ ) ลองเทสเกมไปซักพัก (FEAR2) ปรากฏว่ามีเสียง บึ้ม!! เบา ๆ ในเคส (พร้อมกลิ่นไหม้ตลบอบอวล) แล้วจอก็ดับวูบไปพร้อมกับเคสเลย

อารามตกใจคิดว่า cpu ไปแน่แล้ว แต่ยังมีหวัง เลยลองเปลี่ยน psu เป็นอีกตัว (P4 DTECH 450w 300 กว่าบาท)ครับ แล้วเลิก oc มาใช้เดิม ๆ แล้วลองเปิดใหม่ก็ติด ...ทีนี้พอบู๊ตได้ก็ลองเทสเกมอีกรอบ ( ไม่เข็ด ) ปรากฏว่ามีกลิ่นเหม็นไหม้ลอยออกมาภายในไม่ถึง 5 นาทีครับ เลยรีบปิดเครื่องเพราะกลัว psu จะไปอีก จึงมีคำถามว่า

1. psu มันห่วย จ่ายไฟไม่พอใช่มั้ยครับ รู้สึกว่ากลิ่นไหม้ที่ออกมาจะมาจากสายไฟใน psu ครับ ไม่ใช่ PSU ห่วยครับ แต่คุณเลือก PSU ไม่เหมาะกับ สเปคเครื่องครับ

2. ช่วยแนะนำ psu ที่เหมาะกับเครื่องให้ทีครับ ( งบ 1000 .- เดียว แหะ ๆ ) ยังไม่เข็ด อีกเหรอ ครับ RAIDMAX 530W 1500 บาท จะให้ดี TERMALTAKE 470W 1950 บาท ไปเลย

3. ไอ้ตัว 620w เก่าผมนี่เอาไปเคลมหรือเปลี่ยนได้มั้ยครับ ( ของ advice พึ่งซื้อมาได้ 3 วันครับ ) โทรไปถามเข้าดูจะได้ไม่เสียเวลาไปถ้าเครมไม่ได้

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำล่วงหน้าครับ ( ช่วยที ก่อน mb + cpu ผมจะไปจริง ๆ T T )
    .

Comment

แหม่ๆ เสี่ยงจะไปทั้งยวงจริงๆเล้ย เครื่องแรงๆลงทุนกับPSUหน่อยก็ดี ผมว่าตัวนี้สำคัญสุดในความคิดผมนะ

Comment

ขอบคุณครับ พอดีอยู่ต่างจังหวัดด้วย แต่มีศูนย์ advice กับ JIB ครับ

ที่ advice มีดีสุดคือ POWER P4 500w Delux DLP-34A (1200 บาท)

ที่ JIB เป็น 400 WATT SILVERSTONE SST-ST40F (1900 บาท) ( ไม่ใช่ดีสุด แต่งบได้แค่นี้ T T )

ไม่รู้ว่า 2 ตัวนี้จะแตกต่างกันมากมั้ยครับ เพราะต่างกันตั้ง 700 ( แต่ถ้า Delux มันไม่ไหวจริง ๆ ก็คงต้องเอา silver T T )

Comment

SILVERSTONE ครับ เหลือ ๆ

Comment

เหลือใช้ใช่มั้ยครับ ....( แต่ไม่เหลือตังค์ อิอิ )

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ ^ ^

Comment

รบกวนช่วยเช็คเสป็คอีกรอบนะครับ

x2 7750 be + MB M3A78 + HDD ST 2 ลูก + ram 2G 2 ตัว + vga9800GT + dvd writer อีก 2 ตัว ( เคสต่อกับ lcd 22" ครับ )

ถ้าใช้ตัว SILVERSTONE SST-ST40F 400W จะรอดใช่มั้ยครับ ( กะเอามา OC นิดหน่อยครับ แต่กลัวไฟไม่พอ )

พอดีจะไปสอยเย็นนี้แล้วครับ กลัวพลาด T T
              Last edited by squallice; 15 Feb 2009, 15:21:25. Reason: เพิ่มเสป็คครับ

Comment

ยังไม่มั้นใจ อีก อิอิ

พอ

Comment

หาพวกicut หรือไม่ก็ u38 ก็ได้มั้ง ประมาน2000นิด ocด้วยกัวจาไม่รอด

Comment

ครับผม ขอบคุณครับ

กลัวเอาตัง 1900 ไปเผาเล่นน่ะครับ แหะ ๆ

Comment

ครับผม ขอบคุณครับ

กลัวเอาตัง 1900 ไปเผาเล่นน่ะครับ แหะ ๆ
                      ไปที่เซียร์ รังสิต เลยนะครับ ไปที่ชั้น 2 นะ หาร้าน Big IT ให้เจอ แต่เราจะไม่ซื้อร้าน Big IT เพราะว่า Big IT ไม่มี Silverstone ขาย แต่ร้านที่ติดกับ Big IT ก็คือ ร้าน Auto net (ชื่อประมาณนี้มั๊ง ถ้าจำไม่ผิด ผมก็ซื้อร้านนี้แหละ) ร้านมันจะเอา PSU มาวางโชว์ไว้อย่างเยอะ น่ะครับ

ร้านนั้นเขาขาย PSU Silverstone 400W ในราคา 1600 - 1700 ครับ ลองๆ ไปดูนะ

Silverstone ใช้ดีนะครับ ไม่มีปัญหาอะไรเลย W ก็เต็ม จ่ายไฟก็นิ่งอีก...

Comment

ครับผม ขอบคุณมากครับ

แต่ผมอยู่พิษณุโลก T T

Comment

พอดีโทรไปถามที่ HWH มา ก็มีของเหมือนกันครับ ราว ๆ 1690 มั้ง เด๋วจะออกไปสอยมาละ ^ ^

Comment

โห เสปคขนาดนี้ 400 watt พอหรอครับ

ผมก็กำลังเครียดเรื่อง PSU เหมือนกันเนี่ย กำลังหาความรู้ครับ

สเปคที่จะื้ซื้อคือ 7750BE VGA 8800GT MB ECS 78M-A Ultra แรม 2x1GB. Hdd 2 ลูก แต่ Power ผมใช้ Deluxe 450 Watt อยู่อะคับ จะพอมั๊ย

หรือว่าต้องซื้อใหม่คับ

Comment

Originally posted by JediPong View Post
                              โห เสปคขนาดนี้ 400 watt พอหรอครับ

ผมก็กำลังเครียดเรื่อง PSU เหมือนกันเนี่ย กำลังหาความรู้ครับ

สเปคที่จะื้ซื้อคือ 7750BE VGA 8800GT MB ECS 78M-A Ultra แรม 2x1GB. Hdd 2 ลูก แต่ Power ผมใช้ Deluxe 450 Watt อยู่อะคับ จะพอมั๊ย

หรือว่าต้องซื้อใหม่คับ
                              เปิดได้ครับ แต่ผมว่า จะให้ดี ก็ซื้อเหมือนเจ้าของกระทู้สักตัวแน่นอนกว่าเยอะครับ

Comment

Working...
                              X