Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถาม Z390 2ตัวนี้ควรเลือกตัวไหนครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by iamtaely View Post
    นี่ครับผมภาพ แต่ vccio ไม่เห็นใน hwinfo ครับแต่ผมตั้งไว้ 1.410v ครับ ส่วน vccsa 1.45v ครับผม

มากไปนะ 2 ค่านี้ 3866 ไม่น่าเกิน sa1.15 / io1.10

ค่านี้ผมบูส 4400+ ได้เลยนะ

บรรทัดที่อยู่ใต้ไฟแรมตั้งเท่าไหร่งับ อย่าบอก auto นะ

Comment

Originally posted by White_Blue View Post
      มากไปนะ 2 ค่านี้ 3866 ไม่น่าเกิน sa1.15 / io1.10

ค่านี้ผมบูส 4400+ ได้เลยนะ

บรรทัดที่อยู่ใต้ไฟแรมตั้งเท่าไหร่งับ อย่าบอก auto นะ
      ใต้ไฟแรมตั้ง ตามไฟแรมเลยครับผม เดี๋ยวผมจะลองดูครับ ยังไม่เคยลอง sa io น้อยๆเลยครับ หรือแรมผมไม่ดีเกี่ยวไหมครับ ดวงไม่ดี เป็น adata d80 ครับ

Comment

Originally posted by iamtaely View Post
        ใต้ไฟแรมตั้ง ตามไฟแรมเลยครับผม เดี๋ยวผมจะลองดูครับ ยังไม่เคยลอง sa io น้อยๆเลยครับ หรือแรมผมไม่ดีเกี่ยวไหมครับ ดวงไม่ดี เป็น adata d80 ครับ
        อ่าครับ ลองลด sa io น้อยๆดู

แรมตัวนี้ดีอยู่ครับ ตันบัส 4400+

ถ้าไม่ได้ลอง beta bios ตัวนี้ดู ยังไม่มีในเว็ปหลัก f9a

https://www.mediafire.com/file/emkro...ELITE.F9a/file
        Last edited by White_Blue; 23 Aug 2019, 21:50:24.

Comment

เจอ Asus strix Z390-E ราคา 6xxx ราคานี้น่าจะคุ้มเกินหน้าเกินตาทุกแบรน

Comment

เหมือน autonet จะลดบ่อย ๆ นะ strix z390

Comment

ถ้าหมาถึงผม ผมก็บอกตรงนี้เลยนะครับผมไม่เคยบอกว่า aorus วิ่งได้ 4266 ขนาด แค่ 4,000 เท่านั้น ตอนนี้ตัดสินใจขาย aorus โคตรเปลี่ยน ดีใจมากที่ขายไปได้ จาก aorus 4000 xi apex เปิด แค่ xmp ยัน 4600 แล้วจะโทษอะไรดึครับแบบนี้ ตอนนี้ผมไม่รู้นะ มันอัพเดท bios อะไรมาบ้าง ไม่เคยเข้าเว็ป aorus นานละ แต่ตอนผมซื้อบอกเลย ห่วยแตกครับ aorus ใช้ไฟ ลาก i9 9900k 1.35 v xi apex ใช้ไฟ ต่ำสุด 1.17 v ถ้า llc lv 8 ส่วน llc lv 6 7 1.24 v ของเค้าทำมาดีครับ ของห่วยแตกยังไงก็ห่วยแตก

Comment

ตอนนี่ผมอยู่ ตจว เดี่ยวเย็นๆ เอารูปมาเทียบให้ดู ว่า aorus master กับ xi apex มันคนละเรื่องกันขนาดไหน เอาเถอะ ผมไม่ได้เก่งด้าน oc นัก แต่ตอนผมเล่น aorus ใครแนะนำไง ผมทำตามหมด ไม่มาอยู่ดี ลาก ไฟ sa io ยัน 1.6 ก็ไม่มา ไฟแรมลาก ยัน 1.6 ก็ไม่มา ทั้งๆที่ xmp แรมมัน 4400 cl 19 1.4v แต่พอเปิด xmp บน xi ทำไมมา จะโทษอะไรดีครับแบบนี้ เดี่ยวผมลองหารูปเก่าๆ ตอนเล่น aorus แล้วมาเทียบ xi apex ให้ดูครับ เย็นๆ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                  เหมือน autonet จะลดบ่อย ๆ นะ strix z390
                  โทรไปถามเคสโล๊ะ บอกไม่มี
                  แต่โพสโล๊ะเคส รัวๆ

ขอแก้นะครับ มีของมาแล้ววว ใครสนไปจัดเลยยยย
                  Last edited by LipkiZ; 26 Aug 2019, 16:08:17.

Comment

สรุปได้ Asus rog maximus xi hero wifi มือ2เห็นราคาดี แต่ประกันนอก
                    Strix Z390-E เห็นมีอยู่ครับ แต่ไม่ใช่ร้านนั้น

Comment

Originally posted by wokentappy View Post
                      สรุปได้ Asus rog maximus xi hero wifi มือ2เห็นราคาดี แต่ประกันนอก
                      Strix Z390-E เห็นมีอยู่ครับ แต่ไม่ใช่ร้านนั้น
                      ผมก็ว่าจะเอาอยู่ Xi hero
                      ว่าจะลองขอต่อราคา 555 ไม่ทันละ

รู้สึกจะมีประกันที่ US จนถึง 10/2021 นะครับ ตัวนั้น
                      ในบอร์ดเรา เหมือนจะมีพ่อค้าทำเคลมได้ปกติ
                      Last edited by taibkk; 26 Aug 2019, 13:45:25.

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                        ผมก็ว่าจะเอาอยู่ Xi hero
                        ว่าจะลองขอต่อราคา 555 ไม่ทันละ

รู้สึกจะมีประกันที่ US จนถึง 10/2021 นะครับ ตัวนั้น
                        ในบอร์ดเรา เหมือนจะมีพ่อค้าทำเคลมได้ปกติ
                        ขอบคุณครับ ขนาดคนซื้อยังไม่ทราบเรื่องประกันเยย
                        Last edited by taibkk; 26 Aug 2019, 13:45:32.

Comment

Originally posted by wokentappy View Post
                          ขอบคุณครับ ขนาดคนซื้อยังไม่ทราบเรื่องประกันเยย
                          ขายราคาดีขนาดนี้ เป็นผมก็ตัดประกันครับ เพราะมีขั้นตอนพอสมควร

เทสรายงานผลด้วยนะครับ

Comment

Originally posted by oihar031 View Post
                            ถ้าหมาถึงผม ผมก็บอกตรงนี้เลยนะครับผมไม่เคยบอกว่า aorus วิ่งได้ 4266 ขนาด แค่ 4,000 เท่านั้น ตอนนี้ตัดสินใจขาย aorus โคตรเปลี่ยน ดีใจมากที่ขายไปได้ จาก aorus 4000 xi apex เปิด แค่ xmp ยัน 4600 แล้วจะโทษอะไรดึครับแบบนี้ ตอนนี้ผมไม่รู้นะ มันอัพเดท bios อะไรมาบ้าง ไม่เคยเข้าเว็ป aorus นานละ แต่ตอนผมซื้อบอกเลย ห่วยแตกครับ aorus ใช้ไฟ ลาก i9 9900k 1.35 v xi apex ใช้ไฟ ต่ำสุด 1.17 v ถ้า llc lv 8 ส่วน llc lv 6 7 1.24 v ของเค้าทำมาดีครับ ของห่วยแตกยังไงก็ห่วยแตก
                            ใจเย็นๆก่อนนะ เรื่อง Maximus XI ไฟต่ำกว่าบอร์ดอื่นเป็นแค่เรื่องมโนนะครับ ที่จริงแล้วมันแค่อ่านไฟได้ถูกต้องที่สุด เพราะ ASUS ตั้งให้บอร์ดไปอ่านโดยตรงจาก on-die sense

https://www.overclockzone.com/forums...1#post76446033

Aorus Z390 ทุกตัวหากอ่านจาก VR VOUT ซึ่งเป็นค่าไฟที่แท้จริงก็คงไม่ต่างจาก Maximus XI หรอกนะ

คนที่พูดเรื่องนี้ขึ้นมาคือ Elmor ที่เป็นคนเขียนไบออสของ ASUS ถ้าไม่เชื่อก็แล้วแต่

ท่านคิดจริงๆหรอว่าบอร์ดที่ภาคจ่ายไฟ tier เดียวกันละไฟมันจะต่ำจาก 1.35 เป็น 1.17 อะ

ถ้าต่ำไปสัก 0.01-0.02 ยังพอว่า นี่ต่ำไป 0.18 ลองอ่านที่ผมลิงค์ไว้ดูละกัน
                            Last edited by Botvinnik; 26 Aug 2019, 14:23:35.

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                              ใจเย็นๆก่อนนะ เรื่อง Maximus XI ไฟต่ำกว่าบอร์ดอื่นเป็นแค่เรื่องมโนนะครับ ที่จริงแล้วมันแค่อ่านไฟได้ถูกต้องที่สุด เพราะ ASUS ตั้งให้บอร์ดไปอ่านโดยตรงจาก on-die sense

https://www.overclockzone.com/forums...1#post76446033

Aorus Z390 ทุกตัวหากอ่านจาก VR VOUT ซึ่งเป็นค่าไฟที่แท้จริงก็คงไม่ต่างจาก Maximus XI หรอกนะ

คนที่พูดเรื่องนี้ขึ้นมาคือ Elmor ที่เป็นคนเขียนไบออสของ ASUS ถ้าไม่เชื่อก็แล้วแต่
                              Z390 Aorus Ultra เทพจังครับ

Comment

ผมก็สงสัยตั้งแต่รับ 9900K มาจากท่าน iambic ละแหละ

แกเทสบนบอร์ด M11A 5.2Ghz cinebench ไฟ vcore โชว์ 1.3V

ผมเอามาเทสบน Z370 Taichi กด 1.3V เหมือนกัน ทำไงก็ไม่ผ่าน ต้องใช้ไฟ 1.375V ตอนแรกคิดว่าบอร์ดกากสู้ไม่ได้

ค้นข้อมูลเจอโพสท์ของ Elmor ใน OCN กระจ่างแจ้งเลย จะว่า ASUS หมกเม็ดก็ไม่เชิง บอร์ดยี่ห้ออื่นมันแค่อ่านค่าไฟสูงเกินไปเท่านั้น

พอไปดู VR VOUT อีกที อ้าวไฟดรอปเหลือ 1.3V ระหว่างที่เทส ไม่ต่างกันนี่หว่า

Comment

Working...
                                X