Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาเป็นเขียวรักโลกกันมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• มาเป็นเขียวรักโลกกันมั้ย

วิธีนี้ทำได้เฉพาะ GTX 10 / 16 / RTX 20 series

ประสิทธิภาพและการกินไฟที่เคยเทสไว้ https://www.overclockzone.com/forums...games-at-1440p

รักโลกต้องไม่ใช้พลังงาน

Comment

เมพ ขิงๆ

Comment

ขอบคุณครับ เข้าใจง่ายมากเลย

เฟรมหายนิดหน่อย แต่เย็นลง ไฟน้อยลง เหมาะสำหรับตอนไม่เปิดแอร์เลยครับ

Last edited by taibkk; 26 Aug 2019, 12:54:49.

Comment

แบบนี้มันก็ไม่แรงดิ
          ผมใช้ GTX 1060 clock ค้าง ที่ 2000 นะ เหลือ 1700 ก็แย่ดิ

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
            ผมใช้ GTX 1060 clock ค้าง ที่ 2000 นะ เหลือ 1700 ก็แย่ดิ
            พิจารณาเอา

Comment

Originally posted by taibkk View Post
              ขอบคุณครับ เข้าใจง่ายมากเลย

เฟรมหายนิดหน่อย แต่เย็นลง ไฟน้อยลง เหมาะสำหรับตอนไม่เปิดแอร์เลยครับ

หายไปเกือบ 100W เลย

ลากแรมการ์ดจอชดเชยค่าคอร์ที่ลดไปได้ครับ

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                หายไปเกือบ 100W เลย

ลากแรมการ์ดจอชดเชยค่าคอร์ที่ลดไปได้ครับ
                ผมลองลากแล้วมันค้างน่ะครับ ไม่เกิน +100
                ของผม 1080Ti gamingX แรมอยู่ที่ 5500MHz ควรจะลากได้ประมาณเท่าไรครับ

Comment

Originally posted by best0032001 View Post
                  แล้วแต่เกมจริงครับ
                  เฟรมจะหายไปประมาณ 10-15%
                  แต่ไฟต่ำลงจริงครับ

อย่างผมล็อกเฟรมไว้ที่ 100fps
                  จะเห็นผลชัดเจน ในเรื่องความร้อนและการใช้พลังงาน

อันบนคือปรับไฟลง
                  อันล่างคือปกติ

ถ้าสายรักเฟรมเยอะ ๆ ไว้ก่อน จะไม่ถูกใจสิ่งนี้
                  Last edited by taibkk; 26 Aug 2019, 13:36:45.

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                    ผมลองลากแล้วมันค้างน่ะครับ ไม่เกิน +100
                    ของผม 1080Ti gamingX แรมอยู่ที่ 5500MHz ควรจะลากได้ประมาณเท่าไรครับ
                    ทั่วๆไป +300 ถึง 400 ไม่ยากครับ ถ้า +100 ยังค้างนี่ก็ไม่น่าปรับละเล่นเดิมๆดีกว่า

ของผมซิงค์เดิมได้ +650 ลงน้ำได้ +740 อากาศเย็นๆ +800 ได้ครับ แต่ถ้าปั่นคะแนนเอามันส์ได้ถึง +900

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                      ทั่วๆไป +300 ถึง 400 ไม่ยากครับ ถ้า +100 ยังค้างนี่ก็ไม่น่าปรับละเล่นเดิมๆดีกว่า

ของผมซิงค์เดิมได้ +650 ลงน้ำได้ +740 อากาศเย็นๆ +800 ได้ครับ แต่ถ้าปั่นคะแนนเอามันส์ได้ถึง +900
                      ปรับก่อน แล้วค่อยกดเทสใช่ไหมครับ
                      ผมลองปรับตอนเทส แล้วมันค้างง่าย ๆ เลย

โอ้ว ปรับได้ถึง 6000 ละครับ
                      เด่วลองเทสก่อน

แปลกจังครับ รอบแรก +100 ค้างตลอด
                      ตอนนี้เทสไป ปรับไป +500 ยังไม่ค้างเลยครับ
                      Last edited by taibkk; 26 Aug 2019, 13:43:53.

Comment

อีกอย่างไม่จำเป็นต้องยึดติดกับ 0.8v ครับ
                        ถ้าต้องการความแรงเพิ่มลอง 0.85 0.9 0.95 1v ดูก็ได้
                        ที่เคยลอง
                        0.8v ได้ 1721mhz กินไฟ 150w
                        0.9v ได้ 1911mhz กินไฟ 180w
                        1v ได้ 2025mhz กินไฟ 220w

เดิมๆของการ์ดจอมัน 1.062v ถ้าลดไฟเหลือ 1v ก็ยังถือเป็นการ undervolt อยู่ครับ
                        เพียงแต่ผมคิดว่า 0.8v ได้ผลดีที่สุดสำหรับ performance per watt

Comment

ปรับก่อน แล้วค่อยกดเทสใช่ไหมครับ
                          ผมลองปรับตอนเทส แล้วมันค้างง่าย ๆ เลย
                          ปรับก่อนเทสสิครับ ปรับกลางอากาศมันปรับตัวไม่ทัน

Comment

วิธีอาจจะเหมาะกับ 1080ti
                            แต่ 1060 มันไม่ได้แรงมาก ลดclock มันจะเล่นเกมไม่รอดเอา

Comment

Comment

Working...
                              X