Announcement

Collapse
No announcement yet.

มาเป็นเขียวรักโลกกันมั้ย

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

ลดไฟจัดๆแบบนี้ไม่ค่อยเหมาะกับเกมที่จะเอา fps สูงๆครับ แต่ถ้าแค่เกมเล่นชิวๆล็อค fps ไว้นี่แหล่มมาก

เทสกะเกม FF XIV Online ล็อคไว้ที่ 75fps ปรับ maximum 1600*900

ภาพปลากรอบ 1772@0.8V กินไฟเฉลี่ยจาก gpuz ราวๆ 55-65W

เทียบกับเดิมๆ 1987@1.05V กินไฟเฉลี่ยจาก gpuz ราวๆ 90-100W

ประหยัดไฟไปร่วมๆ 30% เลยทีเดียว ตอนที่เล่นไม่มีอาการเฟรมดรอปหรือกระตุกอะไรทั้งนั้นครับ ลื่นปรื๊ด

ปล.ถ้าปรับ 1080p full screen กินเพิ่มอีกราวๆ 20w ครับ
    Last edited by Ref.Circle; 26 Aug 2019, 15:33:47.

Comment

จัดว่าแจ่มเลยครับท่านแมว หายไปเยอะเลย FPS ฮ่า ๆ

ก่อน

หลัง

Comment

Originally posted by leng818 View Post

Originally posted by Ref.Circle View Post
        ภาพปลากรอบ 1772@0.8V กินไฟเฉลี่ยจาก gpuz ราวๆ 55-65W
        บ้าไปแล้ว 1070 กินไฟ 60W

Originally posted by burnsarm2 View Post
        จัดว่าแจ่มเลยครับท่านแมว หายไปเยอะเลย FPS ฮ่า ๆ
        ลองค่อยๆเพิ่มทีละ 12mhz ดูครับ ถ้าการ์ด on air 2100 ได้ผมว่า 0.8V อาจจะได้สัก 1750-1800Mhz

Comment

สับตะไคร้ให้แล้วเด้อ ขอบคุณสำหรับเกร็ดความรู้/ทริคดีๆครับ ^^

Comment

Originally posted by taibkk View Post
            โอ้ว ปรับได้ถึง 6000 ละครับ เด่วลองเทสก่อน
            6000 on air ใช้งานจริงได้นี่เข้าขั้น silicon lottery ละครับ

Originally posted by yochikungz View Post
            สับตะไคร้ให้แล้วเด้อ ขอบคุณสำหรับเกร็ดความรู้/ทริคดีๆครับ ^^
            ขอบคุณครับ

Comment

รักษ์โลก กระทู้อีเขียวสายสมุนไพร

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                6000 on air ใช้งานจริงได้นี่เข้าขั้น silicon lottery ละครับ
                ได้แค่เทส Heaven ครับ แต่รันเกม ( pubg ) ไม่ขึ้นเลย

ตอนนี้ผมปรับที่ 0.900 1,800 MHz แทน แรมลองใช้เดิม ๆ ไปก่อน
                ใช้ประมาณไม่เกิน 200W จาก 250W เฟรมหายไปนิดเดียว แต่เย็นลงเกือบ 5c ก็โอเคนะครับ ปกติร้อนเกือบ 80c
                เพราะ 0.800 1,700 MHz หลายจังหวะในเกม ( pubg ) มันสะดุด

Comment

เพิ่งเห็น

มีคนหลอนยาด้วยแฮะ

Comment

มีประโยชน์มากเลยครับท่าน ขอบคุณครับ มันช่างเหมาะกับสภาพการเงินของผมตอนนี้มาก

อะไรประหยัดได้ต้องประหยัด5555

Comment

จริง ๆ ถ้าไม่ได้เล่นเกมทั้งวัน มันลดค่าไฟลงไม่ชัดเท่าไร
                      แต่ถ้าเล่นทุกวัน เล่นต่อเนื่องหลายชั่วโมง น่าจะหลายร้อยถึงหลักพันต่อเดือน

ส่วนเรื่องความร้อนนี่เห็นผลดีชัดเจนมากครับ

Comment

แหะๆ พึ่งมาเห็น+ได้ลอง เมพจริงๆ ขอบคุณครับ
                        อุณหภูมิการ์ดจอ/การกินไฟ ลดไปได้เยอะเลย เพราะซิ้งมันค่อนข้างกาก

Comment

Originally posted by good11 View Post
                          แหะๆ พึ่งมาเห็น+ได้ลอง เมพจริงๆ ขอบคุณครับ
                          อุณหภูมิการ์ดจอ/การกินไฟ ลดไปได้เยอะเลย เพราะซิ้งมันค่อนข้างกาก
                          แจ่มแมว

ใช้ Ti ตัวไหนอยู่ครับ

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                            แจ่มแมว

ใช้ Ti ตัวไหนอยู่ครับ
                            Colorful iGame GTX1080Ti Vulcan AD

Comment

Originally posted by good11 View Post
                              Colorful iGame GTX1080Ti Vulcan AD
                              3 พัดลม 2.5 สลอท

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                                จริง ๆ ถ้าไม่ได้เล่นเกมทั้งวัน มันลดค่าไฟลงไม่ชัดเท่าไร
                                แต่ถ้าเล่นทุกวัน เล่นต่อเนื่องหลายชั่วโมง น่าจะหลายร้อยถึงหลักพันต่อเดือน

ส่วนเรื่องความร้อนนี่เห็นผลดีชัดเจนมากครับ
                                ของผมลดประมาณ 200-300 บาท มีแค่เดือนแรกที่ได้การ์ดตัวนี้มาละรันแบบเต็มๆ ~ 2Ghz ไฟเดิมๆ 1.062V เดือนถัดมาลดเหลือ 0.8V ยาวๆ ใช้มาปีเศษๆละ

ค่าไฟไม่ใช่ประเด็น ประเด็นคือมันลดการปล่อยความร้อนใส่ห้องอย่างมหาศาลเลยครับ ผมใช้น้ำเปิดยิ่งดูดความร้อนออกมาจากคอมได้มาก ละความร้อนไปไหน ? มันก็ออกมาหาคนนั่งเล่นไง

ถ้าพวกที่ใช้ซิงค์ลมน่าจะได้เรื่องของความร้อนลดลงแบบเห็นได้ชัด บางคนอาจจะไม่สนใจ แต่สิ่งที่ตามมาคือพัดลมหมุนช้าลง ส่งผลให้เงียบลงอีก ข้อนี้สิน่าสน

Comment

Working...
                                X