overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 17 of 17

Thread: คอมรีสตาร์ทเอง น่ากลัวครับ

OverclockZone Member deeperman's Avatar

Default คอมรีสตาร์ทเอง น่ากลัวครับ

ยาวหน่อยเเต่ช่วยอ่านหน่อนนะครับ T-T

วันนี้นะครับ เล่นเกมตามปกติ กำลังเล่น Dark sector อยุ่ เมื่อก่อนตอนก่อนลงStarforce driver สำหรับเล่นเกมนี้ ตอนยังไม่ลงเเล้วเปิดเกมเครื่องมันจะรีเอง เเต่พอลงก้อเล่นได้เเล้วครับ เเต่วันนี้ เล่นไปประมาณ 4 ชม.นะครับ ออกเกม เสร็จ กำลังจะปิดเครื่อง เครื่องก้อรีเอง พอรีเสร็จ เครื่องก้อบูทใหม่ เเต่ยังไม่ทันขึ้นเครื่องหมายโหลดเข้าวินโดว์ เครื่องมันก้อรีเองตั้งเเต่ยังเป็นจอดำตัวหนังสือขาวเลยอ่ะ(ที่เเสดงข้อมูลเครื่องตอนบูท) เป็นอย่างงี้ รีสตาร์ทถี่มากจนหน้ากลัว ถึง 3 ครั้ง เเล้วก้อเข้าวินโดว์ตามปกติได้ พอเข้าได้ปุ๊บก้อผมรีบปิดเครื่องเลย อยากทราบว่าตัวเกมDark sector มีส่วนป่ะครับ เเล้วมีสาเหตุมาจากไรอีกครับ ฮาร์ด หรือ ซอฟเเวร์ ???

เพิ่งเป็นวันนี้วันเเรกอ่ะครับ ยังไม่ได้รอดูวันต่อไป กลัวครับ
    Last edited by deeperman; 15 Feb 2009 at 20:54:42.

OverclockZone Member

ดูที่อุณหภูมิยังครับ

OverclockZone Member deeperman's Avatar

ขอบคุณครับ ขอฟามเหนต่อที ยังไม่ได้เชคอุณหภูมิ เช็คตรงไหนครับ

OverclockZone Member k_vijit's Avatar

ดูใน Bios เลยครับ

ขอแจมประสบการณ์ จากผู้เริ่มต้นประกอบคอม ชอบซื้อของมือ2ครับเพราะทุนน้อย
    ผมได้ซื้อเมนบอร์ดต่อเพื่อนมา รุ่น RC410-M เป็นmATX เป็นของมือ2
    ผมก็ได้เอาเมนบอร์ดที่ซื้อมา ไปใส่เพนเทียม4 รุ่น640 3.2G ก็เข้าไปดูในเมนบอร์ดว่าซีพียูวิ่ง3.2ไหมมันก็ขึ้น3200 ผมก็บอกที่ร้านว่าใช้ได้โอเค ซีพียูเป็นมือ2 ก็กลับมาลองที่บ้าน ก็ต่อเข้าเคส และก็เปิดดูเข้าไบออสแปบเดียวค้าง ก็ลองรีสตาส ก็มาเข้าไบออสแปบเดียวค้างอีก รีสตาสอีกที่คราวนี้ดับเงียบเลยครับ ตกใจนึกในใจเพิ่งซื้อมาซีพียูเจ้งละหรือวะ ก็เลยหยิบเมนบอร์ดGA-8IPE775-G ซึ่งได้ซื้อมาจากอีกทีหนึ่งมือ2เหมือนกัน ผมก็ได้เอาซีพียูใส่
    ก็เปิดติด ค่อยโล่งใจ ละก็เอาซีพียูเมนบอร์ดไปให้เพื่อนลองดูว่าทำไมมันไม่ติด มันบอกผมไปทำไรกะบอร์ดที่ซื้อต่อมัน มันก็หาว่าผมทำเสีย ก็เลยต้องทิ้งไปเลยบอร์ดRC410-M เซ็งเลยเพิ่งซื้อมายังไม่ได้ใช้เสียสะแล้ว พังง่ายชิบหาย ดูในเวปเป็นยี่ห้อECS ในใจผมเลยแค้นยี่ห้อนี้กับไมโครเมนบอร์ดมาก จากนี้จะซื้อแต่บอร์ดATX
    ยี่ห้อASUS กับ GIGABYTE เพราะที่บ้านมี5เครื่องมีแต่บอร์ด2ยี่ห้อนี้
    มีอะไรแนะนำ กับผู้ที่มีทุนน้อย โปรดชี้แนะ ขอบคุณมาก
    ขอถามเกี่ยวกับความทนทานและการใช้งานระหว่างเมนบอร์ดmATXกับเมนบอร์ดATXต่างกันไหม

OverclockZone Member bigchang's Avatar

ผมอะดับบ่อยเวลาคล๊อกแต่ถ้ามันนิ่งแล้วก้สบายๆเลย

OverclockZone Member Bormbay's Avatar

ลองเช็คที่ RAM ดูครับ

OverclockZone Member Rabbit fire's Avatar

Quote Originally Posted by donggame View Post
    ขอแจมประสบการณ์ จากผู้เริ่มต้นประกอบคอม ชอบซื้อของมือ2ครับเพราะทุนน้อย
    ผมได้ซื้อเมนบอร์ดต่อเพื่อนมา รุ่น RC410-M เป็นmATX เป็นของมือ2
    ผมก็ได้เอาเมนบอร์ดที่ซื้อมา ไปใส่เพนเทียม4 รุ่น640 3.2G ก็เข้าไปดูในเมนบอร์ดว่าซีพียูวิ่ง3.2ไหมมันก็ขึ้น3200 ผมก็บอกที่ร้านว่าใช้ได้โอเค ซีพียูเป็นมือ2 ก็กลับมาลองที่บ้าน ก็ต่อเข้าเคส และก็เปิดดูเข้าไบออสแปบเดียวค้าง ก็ลองรีสตาส ก็มาเข้าไบออสแปบเดียวค้างอีก รีสตาสอีกที่คราวนี้ดับเงียบเลยครับ ตกใจนึกในใจเพิ่งซื้อมาซีพียูเจ้งละหรือวะ ก็เลยหยิบเมนบอร์ดGA-8IPE775-G ซึ่งได้ซื้อมาจากอีกทีหนึ่งมือ2เหมือนกัน ผมก็ได้เอาซีพียูใส่
    ก็เปิดติด ค่อยโล่งใจ ละก็เอาซีพียูเมนบอร์ดไปให้เพื่อนลองดูว่าทำไมมันไม่ติด มันบอกผมไปทำไรกะบอร์ดที่ซื้อต่อมัน มันก็หาว่าผมทำเสีย ก็เลยต้องทิ้งไปเลยบอร์ดRC410-M เซ็งเลยเพิ่งซื้อมายังไม่ได้ใช้เสียสะแล้ว พังง่ายชิบหาย ดูในเวปเป็นยี่ห้อECS ในใจผมเลยแค้นยี่ห้อนี้กับไมโครเมนบอร์ดมาก จากนี้จะซื้อแต่บอร์ดATX
    ยี่ห้อASUS กับ GIGABYTE เพราะที่บ้านมี5เครื่องมีแต่บอร์ด2ยี่ห้อนี้
    มีอะไรแนะนำ กับผู้ที่มีทุนน้อย โปรดชี้แนะ ขอบคุณมาก
    ขอถามเกี่ยวกับความทนทานและการใช้งานระหว่างเมนบอร์ดmATXกับเมนบอร์ดATXต่างกันไหม
    ผมว่าไม่ต่างนะ... ขึ้นอยู่กับวาระของดวงแต่ละคน

OverclockZone Member joykajaa's Avatar
    Nakhon Si Thammarat

ร้อนหรือว่าไฟไม่พอ?? ซิ้ง cpu หลุด?? ลองดุนะ

ผมว่าไม่ต่างนะ... ขึ้นอยู่กับวาระของดวงแต่ละคน

ละผมจะรู้ได้ไงว่าช่วงนั้นผมดวงดีหรือดวงซวยครับ อิอิ

OverclockZone Member touthed's Avatar
    ปากน้ำ, สมุทรปราการ

ผมก็เป็น แก้แล้วครับสดๆ หายเป็นปลิดทิ้ง

....เปลี่ยน Power

หายเลยครับ ไม่ดับอีกเลย

OverclockZone Member ด.ช.อื๋อ's Avatar
    เต็งหนาม พิษโลก

Quote Originally Posted by touthed View Post
    ผมก็เป็น แก้แล้วครับสดๆ หายเป็นปลิดทิ้ง

....เปลี่ยน Power

หายเลยครับ ไม่ดับอีกเลย
    อืม...ท่านนี้มีเหตุผลครับ

เพราะเมื่อก่อนผมก็เคยเป็นคล้ายๆกันนี่แหละ เปลี่ยนอะไรมันก็ไม่หายซักที ลองเปลี่ยน PSU ดู หายซะงั้น -*-

ผมจ.ข.ก.ท.เองนะครับ
    คือว่าวันต่อมาผมเปิดคอมตั้งเเต่ 11 โมงเช้า ถึง 1 ทุ่มครึ่งอ่ะครับ เเต่คอมไม่เปนไรเเล้ว สรุปมันเปนอะไรของมัน งง??

OverclockZone Member heroin's Avatar

คงไม่เกี่ยวกับ ECS นะ ผมใช้อยู่ เปิดทั้งวันทั้งคืนไม่มีวูบ มันต้องดูอุปกรณ์สิ่งเเวดล้อมในเครื่องประกอบด้วยครับ

OverclockZone Member touthed's Avatar
    ปากน้ำ, สมุทรปราการ

Quote Originally Posted by deeperman View Post
    ผมจ.ข.ก.ท.เองนะครับ
    คือว่าวันต่อมาผมเปิดคอมตั้งเเต่ 11 โมงเช้า ถึง 1 ทุ่มครึ่งอ่ะครับ เเต่คอมไม่เปนไรเเล้ว สรุปมันเปนอะไรของมัน งง??
    ตัวเดิมผมมันก็อย่างนี้แหละครับ หลอกล่อให้ดีใจว่าหายได้อีก วันดีคืนดีก็กลับมาเป็นอีก ให้เพื่อนที่เป็นช่างคอมดู มันก็บอกคอมเมิงเป็นอะไรวะ กุนั่งเล่นทั้งวันก็ปกติ แล้วมันก็ชมว่าคอมแรงดี ดูหนัง X ลื่นไหล --* เวร พอเอากลับมาจะดูมั่ง (555) 2 นาทีดับอีกละ

ทีแรกก็เข้าใจว่าเป้นที่สายไฟ เพราะไอเราก็ไม่ได้ยกสายไฟไปให้มันเสียบ เปลี่ยนแล้ว มันก็ไม่ดับ เย้ๆๆ วันต่อมา ดับอีกละ -*-

สุดท้ายเปลี่ยน PSU เข็น RaidMax ตัวที่ 2 มาใช้กับคอมตัวนี้ด้วยความสงสาร คอมที่ดับเองได้ จนบัดนี้นับมา 5 วันแล้ว ยังปกติดีครับ
    Last edited by touthed; 19 Feb 2009 at 16:48:24.

จขกท รีเทิร์นครับ

นับจากวันที่ผมประสบอุบัตเหตุ ผมใช้มา 5 วันเเล้ว มันยังเล่นได้อยุ่เลยอ่ะ เปิดนานด้วย งง??

Bookmarks

Bookmarks