Announcement

Collapse
No announcement yet.

Gforce VS ATI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Gforce VS ATI

สวัสดีครับผมเป็นเด็กใหม่ครับ

พอด๊อยากทราบความแตกต่างของ2ค่ายนี้หน่อยครับ

ว่าแตกต่างกันอย่างไร เช่น ภาพลื่น เนียน ไม่กระตุก

อะไรประมาณนี้แหละครับ

อีกอย่างครับ SLI กับ Crossfire มันใช้ข้ามค่ายได้ป่ะครับ

แบบ EVGA e-GeForce GTX 260 Core 216 Superclocked กับ

ASUS EAH4850 MATRIX

มันใช้ crossfire หรือ SLI

ขอบคุณครับ....และขอฝากเนื้อฝากตัวด้วยนะครับ...

Crossfire = ATI(แดง)
    SLI = Nvidia(เขียว)
    โดยปรกติ ความลื่นและเนียนกระตุกขึ้นกับราคาครับ
    ถ้าจะให้อธิบายคงยาวลองหาอ่านไปเรื่อยๆนะครับเดียวก็จะเข้าใจเอง บทความที่ทาง overclockzone เตรียมไว้และภายใน board คิดว่าคงจะให้น้องเด็กใหม่เข้าใจได้

Comment

(งานเข้าครับทุกท่าน ยังไงก็อย่าขัดแย้งกันนะครับ) อิอิ หวังดีนะ ส่วนตัวผมก็ชอบ nvidia มาตั้งแต่ GF 2 แล้วครับ เลยเล่นตัวนี้ตั้งแต่นั้นมา ช่วงนั้นไม่ค่อยรู้อะไรมาก ตอนนี้ก็ชอบตรงที่มีฟิสิคด้วยครับ

Comment

ความแรงเนียนนุ่ม ขึ้นอยู่กับราคาเท่านั้นครับ ไม่ขึ้นกับค่าย
        เพราะ2ค่ายนี้ตัวไหนที่ความแรงใกล้ๆกันเขาจะวางราคาให้มันไกล้ๆกันอยู่แล้ว
        เกิดจากการตัดราคาแข่งกัน จนตัดราคาไม่ไหวจนได้จุดอิ่มตัว ที่ความแรงขึ้นกับราคา

แต่น่าสังเกตทั่วๆไป ในรุ่นระดับเดียวกัน ATi จะแรงน้อยกว่า nVidia นิดเดียวๆๆ (จากโปรแกรมเทสใช้จริงแทบไม่ต่าง)
        แต่ATi จะใช้วิธีตัดราคาให้ต่ำกว่าจนเห้นได้ชัด เพื่อให้ดูน่าซื้อกว่า

วิธีเลือกก้ง่ายๆ ชอบสีแดงก้ ATi ชอบสีเขียวก้ nVidia แค่นี้ครับ

Comment

รอชม(ความร้อนแรง)

Comment

ความต่างคือราคา

แรงตามเงิน

Comment

เขียวเล่นเกมส์ได้ดี แดงก็เล่นเกมส์ได้ดีเช่นกัน
              แดงดูหนังได้ดี เขียวก็ดูหนังได้ดีเช่นกัน
              เพราะฉะนั้นไม่ต่างกันขึ้นอยู่กับงบประมาณและความพอใจครับ
              (เทียบเป็นรุ่นต่อรุ่นจะดีกว่าครับอย่าเหมาทั้งค่ายมันตอบยากครับ)
              SLI กับ Crossfire มันใช้ข้ามค่ายไม่ได้น่ะ แต่เคยมีคนทำเหมือนกันประมาณว่าใช้เขียวประมวลผลฟิสิกส์ใช้แดงประมวลผลกราฟฟิกเนี่ยแหละมั้งจำไม่ได้แหละ
              ปล.หวังว่าคงจะไม่ได้ยินคำตอบแนวๆว่าแดงมีปัญหาไดร์เวอร์เยอะน่ะ อิอิอิ

Comment

นั่นดิ หวังว่า คงไม่ได้ยินคำตอบ แดงปัญหาไดรเวอร์บ่อย เขียวเล่นเกมลื่นกว่า แดงสีสวยกว่า แดงดูหนังมันส์กว่า แดงเล่นเกมสมจริงกว่าไรทำนองนี้นะ น่าเบื่อ พูดลอยๆ ไร้ึ่ซึ่งเหตุผล

Comment

ati แรงก่า..........................................................................................

ตูม....หลบเร็วระเบิดลงแล้ว

Comment

เดวตีกานอีกน้าๆๆ 55+

Comment

จ๊ากก โดนระเบิด ลืมกดสูตร อิอิ

Comment

ผมชอบATIครับ เล่นเกมก็ดี ดูหนังก็ดี สีสวยสด(อีกล่ะ)

Nvidiaก็เคยใช้ครับแรงดี หัวใจของค่ายนี้ก็คือ "สิ่งที่สำคัญที่สุดของภาพ3Dคือต้องมีความลื่นไหลต่อเนื่อง

"(มั่ว งิงิ)

Comment

ขอถวาย บังเกอร์ พะย่ะค่ะ .....

ไปหลบก่อน ...... กรู้ ๆ

Comment

ที่เขาถามไม่เห็นว่าจะรุนแรงอะไรเลย จะมีเรื่องกันเพราะคนมาตอบนี่ล่ะ

Comment

Originally posted by Cloudberry View Post
                              ที่เขาถามไม่เห็นว่าจะรุนแรงอะไรเลย จะมีเรื่องกันเพราะคนมาตอบนี่ล่ะ
                              ถูก...

Comment

Working...
                              X