Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปัญหาของ HDD 3.5 Seagate 1.5TB External

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปัญหาของ HDD 3.5 Seagate 1.5TB External

เมื่อวานผมเพิ่งไปซื้อ HDD 3.5 Seagate 1.5TB External มาครับ กลับมาก็ลองมาเช็คขนาดของ HDD ตามปกติ ก็พบว่า ขนาดที่ใช้ได้จริงๆเหลือ 1,397.36 GB ผมก็ไม่เอะใจอะไรเพราะรู้ว่า HDD ลูกไหนๆก็ต้องมีการเผื่อพื้นที่อยู่แล้ว ยิ่งขนาดความจุยิ่งมากยิ่งเสียพื้นที่มากไปด้วย
    **เข้าเรื่องเลยละกัน แบบว่าผมก็ไล่ format แบ่ง partition ตามปกติ ผมกะไว้ว่าจะแบ่งเป็น 3 partition ดังนี้ 300 397 700 ยังไงขอเล่ารายละเอียดเลยละกันคับ
    - ผมก็เริ่มแบ่ง partition แรกเลย 700 G (เผื่อไว้ 707 G) partition แรกก็ไม่มีปัญหาอะไร format แล้วก็ใช้ได้ปกติ
    - พอมาแบ่ง partition ที่สอง ก็แบ่งไปเลย 300 G ส่วนที่เหลือเท่าไหร่ก็แบ่งไปตามนั้น แต่ปรากฎว่าผมแบ่ง partition ตัวนี้แล้วและก็ format ไปได้ 97% แล้วค้างเลยคับไม่เดินต่อเลย ลองรอซัก 10-15 ก็ยังค้างอยู่ที่เดิมเลยชักเอะใจละ เลยยกเลิกการ format ไป และลบ partition นี้แล้ว แบ่งใหม่ แต่ปรากฎว่าก็ค้างที่ 97% เหมือนเดิม ถ้าแบบนี้ชักไม่ดีแล้ว ผมเลยเดาว่าพื้นที่ HDD ตรงส่วนที่กำลัง format อาจมีปัญหา ทำให้ format ไมไ่ด้ เลยค้าง (ขนาด HDD ได้มาใหม่ๆเลยนะเนี้ย ยังมีอาการแบบนี้ได้ เซ็งเลยคับ)
    - ผมเลยลองแบ่ง partition ใหม่ แต่เปลี่ยนขนาดลงมาเป็น 295 G แล้ว format ปกติ มาคราวนี้ไมไ่ด้ค้างที่ 97% แล้วครับ แต่มาค้างที่ 99% ผมเลยเดาเลยว่าตรงช่วงนี้ประมาณ 3-4 G อาจมีพื้นที่เสียจริงๆ ทำให้ format ไมไ่ด้ ผมเลยลองๆเดาทำวิธีอื่นดูคับ โดยการลบ partition นี้ แล้ว สร้างใหม่ แต่สร้างไว้ 7 G แล้ว format มันก็ค้างเหมือนเดิมคับ (ค้่างที่ 71%) ผมเลยไม่สนใจละ ค้างก็ค้างไป เลยยกเลิก ปล่อยให้เป็น partition ที่ไม่ใช้ ยอมเสียไป 7 G
    - และผมก็มาสร้าง partition ที่เหลือคับ ประมาณ 387 G และลอง format ปกติคับ ก็ปรากฎว่า format ได้ปกติและใช้ได้ไม่มีปัญหาอะไร

******ผมเดาว่าช่วงของ HDD ไม่ตรงไหนก็ตรงนึงที่เสียแน่ๆ และผมเลยคิดว่าก็อย่าไปยุ่งกะมันซะ สร้าง partition ให้มัน และปล่อยให้มันเสียไป ไม่ใช้ก็ได้ ไม่ง้อ สรุปผมก็ยังใช้ HDD ตัวนี้ได้ปกติ 1,390 G ก็ไมไ่ด้เสียไรมาก

**ผมเลยคิดว่าจะทำยังไงดี จะยอมเสียเวลา ค่ารถ ไปส่งเคลมหรือเปล่าเพราะเพิ่งซื้อมาได้วันเดียว ยังอยู่ในรับประกัน 7 วันเปลี่ยนของใหม่เลย หรือจะปล่อยไว้แบบนี้ ดูอาการไปก่อน ถ้ามันไม่ไหวค่อยไปเคลมดี เพราะมีประกันของ Synnex 5 ปีอยู่แล้ว

**เพื่อนๆคิดว่ายังไงครับ ลองเสนอแนะหรือแนะนำกันมาดูครับผม (ต้องขออภัยที่เขียนซะยาว อาจทำให้ขี้เกียจอ่านกัน แต่ก็น่าจะเข้าใจกันนะคับ ^_^)

ถ้าไม่ไกลเกินผมจะไปเครมครับ ของมีตำหนิใข้ไปก้ไม่สบายใจ*เผื่ออนาคตขายทิ้ง*

Comment

ลอง scan bad รึยัง

Comment

ใช้โปรแกรมอะไรสแกน bad ดีครับ แนะนำทีคับผม

Comment

ลอง HDD Tune ครับ

Comment

Working...
          X