Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอถามเรื่องแรม ryzen 3600

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by paipia2233 View Post
    สำหรับผม xmp กับ amd ดวงล้วนๆครับ ramบัสจะสูงตามสเปคหรือไม่ อยุ่ที่บอร์ดด้วยคับ ryzen 3000 nb frequency 1:1 คือ 3733 คับ ถ้าสูงกว่านี้ จะเป็น 2:1 ซึ่งจุดคุ้มทุนที่สุด คือ3600 สุด sweetที่สุด คือ 3733 ถ้าสูงกว่านี้ จะเป็น 2:1 ซึ่ง ต่อให้ลากได้บัส4000 ประสิทภาพ อาจด้อยกว่า3733 ด้วยซ้ำ อยากได้บัสสูงๆ ต้องx570

Sent from my ASUS_X00TD using Tapatalk
    สำหรับผม xmp กับ amd ดวงล้วนๆครับ ramบัสจะสูงตามสเปคหรือไม่ อยุ่ที่บอร์ดด้วยคับ > ถูก

frequency 1:1 คือ 3733 คับ ถ้าสูงกว่านี้ จะเป็น 2:1 ซึ่งจุดคุ้มทุนที่สุด คือ3600 สุด sweetที่สุด คือ 3733 ถ้าสูงกว่านี้ จะเป็น 2:1 > ผิดมหันต์
    สูงสุดคือบัส 3800 ที่ 1:1 เกินนี้ถึงเป็น 2:1 จุดคุ้ม บอกที่ตรงบัสแรมอย่างเดียวไม่ได้ ขึ้นอยู่กับราคาแรม บัสแรม CL ที่ซื้อมา ความพอใจของแต่ละคนก็ต่างกัน

ต่อให้ลากได้บัส4000 ประสิทภาพ อาจด้อยกว่า3733 ด้วยซ้ำ อยากได้บัสสูงๆ ต้องx570 > ถูกแค่ครึ่งแรก ถ้าดัน CL แน่นบัส น้อยเอาไปกินหมด ครึ่งหลังผิด
    บัสสูงๆไม่จำเป็นต้อง X570 มีคนเทสให้ดูแล้ว X370 ไปเล่นบัส 4000-4200 ก็ทำได้ เท่าที่เห็นจะตันอยู่แถวนี้ ถ้าใช้กับ CPU Ryzen 3000 เพราะอะไรล่ะ IMC ไง
    แต่บัสสูงจริงๆ ต้อง X570 ก็ไม่ผิดครับ แต่ไม่ใช่ ตัวอื่นจะทำไม่ได้

Originally posted by paipia2233 View Post
    ถ้า แค่ cpu ไม่น่าจะเกี่ยวเยอะคับ สรุป บัส แรม อยุ่ที่ชิบเช็ต ว่าจะไปได้เยอะแค่ไหน ส่วน cpu จะเป็นเรื่อง ประสิทธิภาพซะมากกว่าคับ

Sent from my ASUS_X00TD using Tapatalk
    ถ้า แค่ cpu ไม่น่าจะเกี่ยวเยอะคับ > ผิดมหันต์ ไม่เกี่ยวได้ยังไง Memory Controller (IMC) ของ CPU อยู่ใน CPU แต่ละตัวและแต่ละเจน ก็ไม่เท่ากันด้วย

สรุป บัส แรม อยุ่ที่ชิบเช็ต ว่าจะไปได้เยอะแค่ไหน > อยู่ที่ IMC CPU บอร์ด และ เม็ดแรมที่ใช้ ถ้า IMC ไปได้ 3800
    บอร์ดพร้อมไปถึง เม็ดแรมง่อย ไปได้แค่บัส 3200 สรุป อันนี้ตันที่บอร์ดหรือชิพบอร์ดไหมล่ะครับ

ส่วน cpu จะเป็นเรื่อง ประสิทธิภาพซะมากกว่าคับ > ตามนั้นครับ

ขออภัยที่ต้องมาแก้ เพราะผมคิดว่า คุณกำลังเข้าใจผิดในบางเรื่อง และอาจส่งต่อสิ่งผิดๆไปให้คนอื่นด้วย อย่าโกรธกัน
    Last edited by good11; 9 Sep 2019, 17:14:31.

Comment

เท่าที่เคยใช้ดูบอร์ดx570ทำlatencyได้ดีกว่านิดหน่อยในการตั้งค่าเหมือนกัน แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นขึ้นอยู่กับไบออส imc ชิพแรมด้วยว่าจะดันไปได้แค่ไหน แต่imcของryzen3000 เล่นบัสได้สูงอยู่แล้วครับ

Comment

จริง ๆ เลยนะ สมควรเข้าไปดู ไปอ่าน ไปหาข้อมูลในห้อง " ***ROZ2 - Republic Of Zen2 : Society for AMD Citizens*** " ดีกว่านะ จะได้เข้าใจอย่างถูกต้อง แบบนี้...เข้าใจผิด ๆ ถูก ๆ มีสมาชิกเข้ามาโพสท์มาเมนท์อยู่เรื่อย ๆ อยู่แล้ว และปกติผมจะเมนท์ในห้อง ROZ2 ห้องเดียวเท่านั้น ห้องอื่นแทบจะไม่เข้าไป เพราะคิดว่าคนที่เล่น AMD น่าจะต้องเข้าไปอ่านในห้องนี้มากที่สุด...

Comment

Originally posted by Earplus View Post
          รบกวนพื้นที่เจ้าของกระทู้นิดนึงครับ กำลังสงสัยเรื่องแรม กับ ryzen 5 3600 เหมือนกันครับ

ตอนนี้ผมใช้ mainboard biostar x370 gt7 bios ล่าสุดแล้ว
          ram t-force xcalibur 16gb/4000

ตอนแรก ผมใช้คู่กับ ryzen 5 1600 กด cl ต่ำสุดได้ที่บัส 3066 cl12 ไฟ 1.40v ไฟ soc 1.2v และเล่นบัสสูงสุดได้ที่บัส 3200 cl18 ไฟแรม 1.35v ไฟ soc auto

และตอนนี้ใช้กับ ryzen 5 2600 สามารถกด cl ต่ำสุดได้ที่บัส 3000 cl12 ไฟ 1.45v ไฟ soc 1.1v และเล่นบัสสูงสุดได้ที่บัส 3200 cl18 ไฟแรม 1.35v ไฟ soc auto

คือมันไปได้แค่นี้ ถ้ากด cl ลงอีกนิดนึง หรือเราดันบัสสูงกว่านี้อีกสเต็ปเดียว ไม่ว่าจะคลาย cl หลวม จะอัดไฟ ram หรือไฟ soc สูงมากแค่ไหนแล้วก็ตาม ก็ยังบูทไม่ได้

ถ้าเราเปลี่ยน จาก cpu gen 1 - gen 2 ที่ว่าข้างต้น ไปใช้ cpu gen3 ryzen 5 3600 โดยใช้ mainboard และ ram ชุดเดิมนี่ เราจะสามารถเล่น ram บัสสูงได้ชัวร์ๆเลยไหมครับ หรือก็ไม่ชัวร์อยู่ดีครับ มีใครเคยเทสไหมครับ คือทุกวันนี้เหมือนใช้แรมไม่เต็มประสิทธิภาพเลยครับ เศร้าใจจัง
          : ถ้ามาถามในห้อง ROZ2 ก็จบไปแล้ว ตอบให้ก็ได้ บอร์ดรุ่นนี้มันดันบัสได้แค่ 3333 เท่านั้นแหละ (กับ Ryzen และ Ryzen+) กับ Ryzen2 ยังไม่ได้ลองเลย นอนอยู่ในกล่องมาเป็นปีแล้ว...
          - อยากเล่นบัสให้สูงกว่านี้...ไปซื้อบอร์ดใหม่ครับ เพราะบอร์ดรุ่นนี้มันดันบัสได้แค่นั้น ถ้าเอา Ryzen2 มาใส่ก็ไม่แน่ใจว่าจะเล่บบัสได้สูงหรือปล่าว เพราะมันตันที่บอร์ด
          ... แล้วก็
          - 3200 cl12 แน่ใจเหรอว่ามันให้ประสิทธิภาพด้อยกว่าพวกบัส 3600-3800 ที่ cl สูงกว่า ? ผมจะบอกให้นะ...3200 cl12-12-12-24-36-1t กับซับไทม์มิ่งแน่น ๆ กินพวก 3600 cl14 หรือแม้แต่ 3800 cl16 เกิน 75% ของการทดสอบทั้งหมด ไม่ว่าจะด้านการใช้งานโปรแกรมต่าง ๆ หรือแม้กระทั่งการเล่นเกมส์ อันนี้กับ Ryzen และ Ryzen+ นะ ส่วน Ryzen2 ยังไม่ได้ทดสอบ...แต่บัสสูงสุดที่ทำได้คือ 3333 cl 12-12-12-28-41 ครับ ไฟแรม 1.5v กับ Ryzen 1600
          - ผมก็ใช้ Bio x370 GT7 ตั้งแต่ออกมาใหม่ ๆ แล้ว ที่ไม่คิดขายออกไป เพราะมันกด cl ต่ำ ๆ ได้ง่ายมาก และเสถียรสุด ๆ ภาค VRM ก็เยี่ยมติดหัวแถวบอร์ด x370 ก็แล้วกัน
          ....
          อ่าน...แล้วลองคิดดูครับว่าจะเอายังไงต่อดี...?

Comment

Originally posted by good11 View Post
            สำหรับผม xmp กับ amd ดวงล้วนๆครับ ramบัสจะสูงตามสเปคหรือไม่ อยุ่ที่บอร์ดด้วยคับ > ถูก

frequency 1:1 คือ 3733 คับ ถ้าสูงกว่านี้ จะเป็น 2:1 ซึ่งจุดคุ้มทุนที่สุด คือ3600 สุด sweetที่สุด คือ 3733 ถ้าสูงกว่านี้ จะเป็น 2:1 > ผิดมหันต์
            สูงสุดคือบัส 3800 ที่ 1:1 เกินนี้ถึงเป็น 2:1 จุดคุ้ม บอกที่ตรงบัสแรมอย่างเดียวไม่ได้ ขึ้นอยู่กับราคาแรม บัสแรม CL ที่ซื้อมา ความพอใจของแต่ละคนก็ต่างกัน

ต่อให้ลากได้บัส4000 ประสิทภาพ อาจด้อยกว่า3733 ด้วยซ้ำ อยากได้บัสสูงๆ ต้องx570 > ถูกแค่ครึ่งแรก ถ้าดัน CL แน่นบัส น้อยเอาไปกินหมด ครึ่งหลังผิด
            บัสสูงๆไม่จำเป็นต้อง X570 มีคนเทสให้ดูแล้ว X370 ไปเล่นบัส 4000-4200 ก็ทำได้ เท่าที่เห็นจะตันอยู่แถวนี้ ถ้าใช้กับ CPU Ryzen 3000 เพราะอะไรล่ะ IMC ไง
            แต่บัสสูงจริงๆ ต้อง X570 ก็ไม่ผิดครับ แต่ไม่ใช่ ตัวอื่นจะทำไม่ได้

ถ้า แค่ cpu ไม่น่าจะเกี่ยวเยอะคับ > ผิดมหันต์ ไม่เกี่ยวได้ยังไง Memory Controller (IMC) ของ CPU อยู่ใน CPU แต่ละตัวและแต่ละเจน ก็ไม่เท่ากันด้วย

สรุป บัส แรม อยุ่ที่ชิบเช็ต ว่าจะไปได้เยอะแค่ไหน > อยู่ที่ IMC CPU บอร์ด และ เม็ดแรมที่ใช้ ถ้า IMC ไปได้ 3800
            บอร์ดพร้อมไปถึง เม็ดแรมง่อย ไปได้แค่บัส 3200 สรุป อันนี้ตันที่บอร์ดหรือชิพบอร์ดไหมล่ะครับ

ส่วน cpu จะเป็นเรื่อง ประสิทธิภาพซะมากกว่าคับ > ตามนั้นครับ

ขออภัยที่ต้องมาแก้ เพราะผมคิดว่า คุณกำลังเข้าใจผิดในบางเรื่อง และอาจส่งต่อสิ่งผิดๆไปให้คนอื่นด้วย อย่าโกรธกัน
            อ๋อออ ครับ แต่ผมรู้สึกว่า ผมตอบไม่ผิดคำถามนะคับ ซึ่งประเด็นเขาถามผมเข้าใจว่า เขาใช้ 3600 กับx370 อยากดันแรมให้ได้เต็มประสิทธิภาพกับแรมที่ซื้อมา คือ บัส4000 ผมเลยแนะนำให้ใช้ x570 และก้อ ไอ่1:1 ผมก้อแค่ยกตัวอย่าง ที่amd เขาเคลมมา ซึ่งอันนี้ไม่รุ้จิงๆ ว่ามีคน3800ด้วยครับ เรื่อง imc เนี่ย ผมว่า3600 น่าจะไหวอยุ่แล้วนะคับ บัส4000 แต่เขาไม่ได้ถาม ผมก้อเลยไม่อยากนอกเรื่อง ผมเพิ่งรุ้นะเนี่ย ว่า มีคุณครูมาตรวจข้อสอบด้วย ต้องอภัยอย่างยิ่งครับ ที่ตอบไม่ละเอียด แค่พยายามให้ตรงประเด็น [emoji28][emoji28][emoji28]

Comment

อ๋อออ ครับ แต่ผมรู้สึกว่า ผมตอบไม่ผิดคำถามนะคับ ซึ่งประเด็นเขาถามผมเข้าใจว่า เขาใช้ 3600 กับx370 อยากดันแรมให้ได้เต็มประสิทธิภาพกับแรมที่ซื้อมา คือ บัส4000 ผมเลยแนะนำให้ใช้ x570 และก้อ ไอ่1:1 ผมก้อแค่ยกตัวอย่าง ที่amd เขาเคลมมา ซึ่งอันนี้ไม่รุ้จิงๆ ว่ามีคน3800ด้วยครับ เรื่อง imc เนี่ย ผมว่า3600 น่าจะไหวอยุ่แล้วนะคับ บัส4000 แต่เขาไม่ได้ถาม ผมก้อเลยไม่อยากนอกเรื่อง ผมเพิ่งรุ้นะเนี่ย ว่า มีคุณครูมาตรวจข้อสอบด้วย ต้องอภัยอย่างยิ่งครับ ที่ตอบไม่ละเอียด แค่พยายามให้ตรงประเด็น [emoji28][emoji28][emoji28]

เอาที่สบายใจครับ เอาที่คิดว่าถูก คิดว่าดีก็ทำไป

Comment

ตรงประเด็นก็เรื่องนึง ตอบผิดก็เรื่องนึง เค้าแก้ให้แล้วกลับไปแขวะเค้าว่าจับผิด ผมว่ามันไม่ใช่แล้ว-*-

Comment

IMC ของ R5 3600 แม้จะแข็งแกร่งแค่ไหนแม้ว่ามันสามารถใช้กับแรมได้หลากหลายขึ้น แต่คงไม่สามารถลากแรมที่คุณมีอยู่ให้วิ่งที่บัสสูงขึ้นได้มากนัก
                  ตันที่บอร์ดด้วย X370GT7 ผู้ผลิตเคลมแรมไว้ที่ 3200 เอง ลากเกินนั้นคงต้องลุ้นเอา
                  แต่ข้อดีของR5 3600ก็คือประสิทธิภาพคุ้มค่า คุ้มราคาดีกว่า 1600และ2600 แน่นอน เล่นแรมบัส3200กด cl ต่ำก็ไม่เลวนะ

Comment

เสียดาย...เวปฝากรูปก่อนโน้นที่ห้อง ROZ ตอนที่ใช้ r5-1600 + Bio GT7 กับบัสแรม 3200-12-12-12-24-36 ล่มไปซะก่อน ไม่งั้นจะเอามาให้ดู เลยเทสต์ใหม่ด้วย Gen2 ที่ค่าเซ็ทค่าเดียวกัน ซึ่งถ้าเป็น Ryzen 1600 จะให้ค่า Read = 50k และ Latency ต่ำกว่านี้เยอะ แต่จะบอกว่าเล่นเกมส์หรือทำงานร่วมกับโปรแกรม พวกบัส 3600,3800 ที่ไทม์มิ่งไม่แน่น อย่าได้คิดว่าจะเหนือกว่าบัส 3200 cl12...

Comment

Originally posted by good11 View Post
                      เอาที่สบายใจครับ เอาที่คิดว่าถูก คิดว่าดีก็ทำไป
                      ท่านพุดถุกแล้วครับ หยอกเล่นเฉยๆคับ [emoji120][emoji120][emoji120][emoji3531]

Comment

Working...
                      X