Announcement

Collapse
No announcement yet.

RX 580 จอกระพริบ เกมกระตุก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• RX 580 จอกระพริบ เกมกระตุก

เนื่องจากพึ่งเปลี่ยนคอมใหม่
    i5 9400F
    Asrock B365M Pro4
    Hyper X 2666 8*2
    SSD Adata XPG SX8200 Pro
    HDD WD Blue
    SilverStone 650W
    HIS RX 580 IceQ X² OC 8GB
    LG 29wk600-w
    Itsonas Aurora

1. ลงวินโดว์ใหม่ ใช้งานได้ปกติ เล่นเกมได้
    2. ลงเกมส์ No man's sky ฟ้องอัพเดท driver ที่รองรับ vulkan
    3. จึงลงไดร์เวอร์ตัวล่าสุด 19.9.1
    4. ลงไดร์เวอร์ครบ 100% ภาพวูบมืดดับ > แล้วภาพติดเป็นภาพซ่าๆจุดๆเหมือนทีวีไม่มีสัญญาณ > ภาพวูบมืด > ภาพซ่า > และจอดับยาวเลย
    5. ตัวเครื่องยังทำงาน พัดลมการ์ดจอหยุดหมุน เหมือนไม่มีภาพเฉยๆ
    6. ลองถอดสาย hdmi เสียบใหม่ ภายจะติดประมาณ 2 วิ แล้วมืดอีก
    7. เปลี่ยนสายเป็น display port ภาพมาใช้ได้ปกติ (สาย HDMI ไม่เสียเพราะลองเปลี่ยนหลายๆสายมาใช้ อาการเดียวกันหมด)
    8. ดูหนัง ฟังเพลง อินเตอร์เน็ต เล่นได้หมด
    9. เล่นเกม
    9.1Grimdawn ที่ 2560*1080 fullscreen จอกระพริบดับ > ติด > ดับ > ติด ตลอดเวลา
    9.2 No man's sky ที่ 2560*1080 fullscreen จอลายแนวนอนด้านบน จอกระพริบนานๆครั้ง เวลาหมุนภาพเร็วๆ ภาพจะค้างๆ กระตุกๆ

แก้ไขเบื้องต้นที่ลองทำ
    1. DDU ลบไดร์เวอร์ แล้วลงใหม่ 4 เวอร์ชั่นล่าสุด
    2. เปลี่ยนสาย hdmi เป็น display port
    3. เปลี่ยนช่องเสียบ display port ทั้งสามช่อง

ท่านใดพอจะทราบแนวทางการแก้ไขรบกวนด้วยครับ

กาดจอมือสองหรือมือหนึ่งครับ

ผมใช้ปรกติดีไดวเวอรตัวนี้

ลองกลับไปใช้ไดวเวอรตัวอื่นแทนดูคับ

19.9.1 ใช้สำหรับวินโดว 1903 แพทล่าสุด

จขกท ใช้ลงวินโดวอะไรอยู่

แล้วขอดูรูป gpuz ด้วย

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post

ลองกลับไปใช้ไดวเวอรตัวอื่นแทนดูคับ

19.9.1 ใช้สำหรับวินโดว 1903 แพทล่าสุด

การ์ดจอมือสองครับ

windows กับ gpuz ขออนุญาติตอนหัวค่ำนะครับ

ตอนนี้อยู่ที่ทำงาน

Comment

ถ้าการ์ดแดงสายเหมือง แนะนำให้ตรวจสอบ vbios ครับว่าถูกแฟลชใส่รอมเหมืองมาหรือเปล่า
        ผมเจออาการคล้าย ๆ กัน ตอนได้ RX470 เหมืองมา ต้องแฟลชรอมเดิมทับ
        อีกอาการก็คือมีปัญหาที่สลอต ลองสลับสลอต x16 แล้วเทส

Comment

ใช่ครับ เป็นการ์ดเหมือง พ่อค้าแจ้งมาก่อนแล้ว
          เดี๋ยวจะลองตรวจสอบครับ

Comment

Originally posted by THEFOOL View Post

windows 10 pro 1903

g puz.gif

- - - Updated - - -

Originally posted by taibkk View Post
            ถ้าการ์ดแดงสายเหมือง แนะนำให้ตรวจสอบ vbios ครับว่าถูกแฟลชใส่รอมเหมืองมาหรือเปล่า
            ผมเจออาการคล้าย ๆ กัน ตอนได้ RX470 เหมืองมา ต้องแฟลชรอมเดิมทับ
            อีกอาการก็คือมีปัญหาที่สลอต ลองสลับสลอต x16 แล้วเทส
            ใช่ครับ เป็นการ์ดเหมือง พ่อค้าแจ้งมาก่อนแล้ว
            เดี๋ยวจะลองตรวจสอบครับ

Comment

ดูแล้วไบออสก็ปกตินะครับ แจ้งพ่อค้าดีกว่า

Comment

ดู gpuz แล้วปรกติ ลอง ลงวินโดว์ใหม่ 1903 ตัวล่าสุดดูครับ ถ้าไม่หาย ก็เคลมพ่อค้า ขอกาดจอตัวใหม่มาแทน

Comment

ของผม rx580 nitro ก้อลง win10 1803 ก็ไม่มีปัญหานะครับ

แจ้งคืนเลยดีกว่า

Comment

เคลมกับพ่อค้าเรียบร้อยครับ ยกคอมไปลองตัวใหม่เลย
                    น่าจะเป็นที่ตัวการ์ดครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ

Comment

Originally posted by extrabomb View Post
                      เคลมกับพ่อค้าเรียบร้อยครับ ยกคอมไปลองตัวใหม่เลย
                      น่าจะเป็นที่ตัวการ์ดครับ

ขอบคุณทุกท่านครับ
                      ตัวใหม่ปรกติไหม

Comment

ตัวใหม่ปรกติไหม
                        ตัวใหม่ ปกติครับ
                        แต่ก็ยังดันเฟรมเรตไม่ถึง 60 ในเกม no man's sky ที่ 2560*1080 แต่ไม่มีอาการกระตุก เหมือนตัวก่อนหน้า

Comment

เกมนี้วัตถุค่อนข้างมาก เวลากวาดกล้องเข้าไปเจอเยอะ ๆ เฟรมร่วงระนาว

Comment

Working...
                          X