overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 19 of 19

Thread: ต่างกันตรงไหนอ่ะครับ

OverclockZone Member maxturbo's Avatar

Arrow ต่างกันตรงไหนอ่ะครับ

สวัสดีครับ วิศวคอมพ์ กับ วิทยาการคอมพิวเตอร์ ต่างกันอย่างไรครับ (บอกเปงข้อๆได้แหล่มเลย)

OverclockZone Member SunzabiLL's Avatar
    นนทบุรี @รัตนาธิเบศน์~งามวงวานศ์

วิศวคอมพ์ = ฮาร์ดแวร์ ซอฟแวร์ เรียนหนัก

วิทยาการคอมพิวเตอร์ = ซอฟแวร์ ฮาร์ดแวร์นิดหน่อย สบายๆครับ

artonline's Avatar

วิศวะ คอมพิวเตอร์เนี่ยเขาเรียนทุกอย่างเกี่ยวกะคอม เช่น แรมทำงานอย่างไร ออกแบบวงจร สร้าง Cpu เป็นต้น ส่วนวิทยาการคอมพิวเตอร์เนี่ยนะ ก็เรียนคลาย ๆกะวิศวะนั่นหละแต่จะไม่เจาะลึกเท่าไรหรอก รู้แค่การทำงานเบื้องต้น จะเน้นเขียนโปรแกรมมากกว่า ส่วนวิศวะหนะ ทำหมดเลยแบบเจาะลึกด้วย

OverclockZone Member Cesc's Avatar
    Creative University

แนะนำครับ วิทยาคอม วันๆนั่งเขียนแต่โปรแกรมอะ ไม่เคยได้ยุ่งกับ Hardware เรยง่า

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

วิทยาคอม

ส่วน มากมานก่ เรียน เขียนโปรแกรม คน ที่ โลจิก ดีๆ นี่เรียน สบายคับ มานต้องแก้ปัณหาเฉพาะหน้าเยอะมาก แล้วก่จะเรียนเกี่ยวกับ os คับ เน็ทเวิก แล้วก่ cg หรือ maya อีกนิดหน่อยคับแล้วใครจาเลือก

ผมก่เรียนอยู่ ใคร ที่ว่าเรียนไม่ ยากก่ลองมาเรียนดูได้คับ วิชาเกี่ยวกับคอมมานไม่ยากหรอกคับแต่มานยากตรงที่ เรียน ฟิสิก เคมี ตัว เดียวกับ วิท วะคอมนั่นละคับ

อ้างอิงจาก ม เกษตร คับ เพราะผมเรียนอยู่ ^ ^

เพื่อน สนิท ผมก่เรียน วิดวะ คอม มานก่เรียนเหมือนกันี่ละคับแต่ มานจา หนักไปทาง ฮาด์แว อะคับ

แต่เรา ก่ ยังไม่รุอะไรมากมายหรอกคับเพราะ ยัง ปี 1 กันทั้งคู่
    Last edited by Ejizen; 5 Mar 2007 at 20:41:40.

OverclockZone Member Lucious's Avatar

ผมเรียนบัญชีครับ แน่นสุดๆ
    โปรแกรมอย่างอื่นเรียนเสริมตามศูนย์ทั้งหลาย แน่นปึ๊ก access vb sql ช่วยงานได้เยอะ
    ปล.อยากเก่งโปรแกรมไหนก็หาหนังสืออ่านเอาก็ได้ อ่านได้ทำได้ก็เก่งหมดแหละ

ไม่ได้ดูถูกพวกวิทยาการคอมฯหรอกนะ ที่ว่าตอนมาสมัครงานบอก ผมจบคอมฯ
    ่ปัจจุบันก็ยังเห็นนั่งเป็นลูกกะโล่ในแผนกคอมฯ หรือไม่ก็นั่งคีย์งานต๊อกแต๊กอยู่เลย
    ไม่รู้มหาลัยไหนนะ แย่จริงๆ

ที่น่าสนใจก็จะเป็น วิศวะคอมครับผม อนาคตไกล

OverclockZone Member Ejizen's Avatar

แต่ ผมเห็นรุ่น พี่ ใน มเกษตร ของ ผม จบๆ มา เค้าก่ได้ งานดีๆ กัน ทั้งนั้นนิคับ -0-

เงินเดือนเริ่ม ที่ 17xxx- 2xxxx บริสัด cp หรือ ibm พวกนี้อะคับ เค้ายังมา รับสมัคที่ ม ผม อยู่เลยอะ

OverclockZone Member Axus's Avatar

Quote Originally Posted by Ejizen View Post
    วิทยาคอม

ส่วน มากมานก่ เรียน เขียนโปรแกรม คน ที่ โลจิก ดีๆ นี่เรียน สบายคับ มานต้องแก้ปัณหาเฉพาะหน้าเยอะมาก แล้วก่จะเรียนเกี่ยวกับ os คับ เน็ทเวิก แล้วก่ cg หรือ maya อีกนิดหน่อยคับแล้วใครจาเลือก

ผมก่เรียนอยู่ ใคร ที่ว่าเรียนไม่ ยากก่ลองมาเรียนดูได้คับ วิชาเกี่ยวกับคอมมานไม่ยากหรอกคับแต่มานยากตรงที่ เรียน ฟิสิก เคมี ตัว เดียวกับ วิท วะคอมนั่นละคับ

อ้างอิงจาก ม เกษตร คับ เพราะผมเรียนอยู่ ^ ^

เพื่อน สนิท ผมก่เรียน วิดวะ คอม มานก่เรียนเหมือนกันี่ละคับแต่ มานจา หนักไปทาง ฮาด์แว อะคับ

แต่เรา ก่ ยังไม่รุอะไรมากมายหรอกคับเพราะ ยัง ปี 1 กันทั้งคู่
    วันนี้สอบเคมีเป็นไงบ้างครับ

Quote Originally Posted by Axus View Post
    วันนี้สอบเคมีเป็นไงบ้างครับ

55+ สงสัยต้องอีกไม้คับ รุ่นพี่้ ผมรึเปล่า นี่ ถ้าผมเขียนอะไรผิดไปก่มาแก้ให้ด้วยนะคับ
    Last edited by Ejizen; 5 Mar 2007 at 21:01:57.

OverclockZone Member PuDDing's Avatar

Quote Originally Posted by Ejizen View Post
    วิทยาคอม

ม.เกษตร วิศวะคอม มีภาคพิเศษมั้ยครับ
    ปีนี้ ผมEnt กะเลือกเกษตร วิศวะภาคพิเศษ
    ผมคงได้คะแนนไม่ค่อยสูงอะ
    สอบ A-net กามั่วเยอะครับ

พี่ๆที่อยุ่ เกษตร ช่วยแนะนำหน่อยครับ
    Last edited by PuDDing; 5 Mar 2007 at 21:14:23.

OverclockZone Member Axus's Avatar

พอดีอยู่วิศวะเกษตรอ่ะครับ
    วิศวะคอมเกษตรไม่มีภาคพิเศษครับ มีแต่อินเตอร์ เนื้อหาจะต่างกันหน่อยครับ

บางมด
    Guest

ที่ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีพระจอมเกล้าธนบุรี ก้อดีน่ะ cs ดังเหมือนกันน่ะคณะก้อไฮโซดี น่าอยู่มาก

OverclockZone Member PuDDing's Avatar

Quote Originally Posted by Axus View Post
    พอดีอยู่วิศวะเกษตรอ่ะครับ
    วิศวะคอมเกษตรไม่มีภาคพิเศษครับ มีแต่อินเตอร์ เนื้อหาจะต่างกันหน่อยครับ
    อินเตอร์คะแนนสูงมั้ยครับ แล้วต้องใช้คะแนนสอบภาษาอังกฤษปะ

OverclockZone Member Golf160's Avatar

ผมเรียนจะไปเรียนวิวะเครื่องกลอ่า ไม่รู้ว่ามาเกี่ยวกับคอมได้ยังไงอ่า ใครก็ได้ช่วยตอกระผมหน่อย
    Last edited by Golf160; 5 Mar 2007 at 22:39:31.

ไม่ทราบครับปี4แล้ว ไม่รู้ระบบใหม่เลย แต่คิดว่าคะแนนไม่สูงไม่ต้องสอบภาษาอังกฤษครับ

ใครรู้จักคณะที่เกี่ยวกับคอมที่คะแนนไม่สูงมาก หรือ เข้าง่ายๆ แนะนำทีครับ
    เอาเป็นของมหาลัยของรัฐนะครับ ค่าเทอมไม่เกี่ยงพ่อแม่เรื่องเรียนยอมจ่าย

วิวะ ภาคพิเศษของ มเกษตร นี่ จะเลือกเข้า ภาค คอม กับ การ บินไม่ได้นะ คับ เท่าที่รู้มา

แต่ ภาค อินเตอร์ นี่ เลือก ที่ แอด กลางได้เลยคับ

คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิชาวิศวกรรมซอฟต์แวร์และความรู้ วิทยาเขตบางเขน (หลักสูตรนานาชาติ) สูงสุด 6490.1000 ต่ำสุด 3196.3000

แต่ วิวะคอมนี่

คณะวิศวกรรมศาสตร์ สาขาวิชาวิศวกรรมคอมพิวเตอร์ วิทยาเขตบางเขน
    สูงสุด 8169.7000 ต่ำสุด 6898.3000

วิทยาคอมนี่

คณะวิทยาศาสตร์ สาขาวิชาวิทยาการคอมพิวเตอร์ สูงสุด 7241.9000 ต่ำสุด 6082.1000

นี่วิดวะ ภาค พิเศษ คับ

คณะวิศวกรรมศาสตร์ กลุ่มวิทยาเขตบางเขน (โครงการฯ ภาคพิเศษ) สูงสุด 6219.5000 ต่ำสุด 2948.7000
    Last edited by Ejizen; 5 Mar 2007 at 22:48:09.

Quote Originally Posted by PuDDing View Post
    ใครรู้จักคณะที่เกี่ยวกับคอมที่คะแนนไม่สูงมาก หรือ เข้าง่ายๆ แนะนำทีครับ
    เอาเป็นของมหาลัยของรัฐนะครับ ค่าเทอมไม่เกี่ยงพ่อแม่เรื่องเรียนยอมจ่าย

งั้นก่นี่เลยคับ

คณะวิทยาศาสตร์ สาขาวิชาวิทยาการคอมพิวเตอร์ ภาคพิเศษ
    สูงสุด 6057.8000 ต่ำสุด 5000.3500

แต่ก่ยังถือว่า สูงอยู่ดีสำหรับ ภาคพิเศษ

อยากรู้ อะ ไร pm มาได้ คับ ยินดี ตอบเกี่ยวกับ ม เกษตร ให้คับ ^ ^

Bookmarks

Bookmarks