Announcement

Collapse
No announcement yet.

สงสัย PCIx มันวิ่งเท่าไหร่

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สงสัย PCIx มันวิ่งเท่าไหร่

ผมใส่ การ์ดจอตัวเดียวแต่เปลี่ยนจาก Slot บนสุดมาล่างสุดอยากทราบว่าถ้าเราเล่นเกมส์มันจะวิ่ง @x16 หรอ @x4 ครับ แล้วมันมีผลต่ออะไรบ้าง แต่วัด CINEBENCH20 คะแนนลดน่ะ

บอร์ดเป็น AM3+ Asus M5A97 R2.0 กับ การ์ดจอ GTX Colerful 1060 6GB ที่เอามา Slot ล่างเพราะจะใส่พัดลมเป่า CPU ครับ เลยเอา VGA ย้ายมาล่าง

ล่างวิ่ง x4 เท่านั้น

x16 x8 อาจจะไม่ค่อยแตกต่าง

ส่วน x4 น่าจะดรอปให้เห็นชัดเจน แล้วแต่เกม แล้วแต่ขนาดภาพด้วย

ลองไล่ทางลมใหม่

Comment

1 x PCIe 2.0 x16 (blue)
      1 x PCIe 2.0 x16 (x4 mode, black)

Comment

ความเร็วลดอยู่แล้วครับ ยิ่ง pcie 2.0 แถมยังวิ่งแค่ 4X อีก ไม่ดีแน่ครับ ไหนจะ cpu คอขวดอีก

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
          ความเร็วลดอยู่แล้วครับ ยิ่ง pcie 2.0 แถมยังวิ่งแค่ 4X อีก ไม่ดีแน่ครับ ไหนจะ cpu คอขวดอีก

ตอนนี้กลับมาใช้ช่องหลักแล้วครับ ต้องเครียร์ CMOS เลยไม่งั้นปรับ OC @4.4 ไม่ได้ เกือบงานเข้า

Comment

Working...
          X