Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามครับ กำลังตัดสินใจจะอัพเกรด CPU ครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามครับ กำลังตัดสินใจจะอัพเกรด CPU ครับ

คือเดิม spec PC ตามนี้ครับ

CPU : i7-4770 @ 3.4 ไม่ oc
    Ram : 8 gb corsiar 1866 (4*2) + 16 gb corsiar 1866 (8*2)
    VGA : gigabyte GTX 1080 g1 gaming
    m/b : gigabyte GA Z87 D3HP
    Ps : corsair rm850
    HDD : WD SATAiii 1TB blue 64mb
    PCI : creative SOUND BLASTER ZXR

แต่ล่าสุดมีปัญหาเหมือนไฟย้อนแล้ว M/B น่าจะพังบางส่วน คือ มันมองไม่เห็น Soundcard และ lan port ครับ อาจจะต้องเปลี่ยน
    ทีนี้ของเดิม CPU ผมแค่ gen4 socket LGA 1150 พอไป search ดูตามร้าน online เหลือ M/B น้อยมากเลยครับ
    มีแค่ gigabyte GA-H81M-DS2 เองครับ

เลยอยากสอบถามว่าระหว่าง up เป็น 9th gen CPU + M/B ใหม่ + ram ใหม่ กับ ใช้ set เดิม เปลี่ยนแค่ board พอถูไถ แล้วรอ 10th gen CPU ปีหน้า(ที่ไม่รู้ว่ามาเมื่อไร) แบบไหนจะคุ้มกว่ากันครับ

ส่วนใหญ่ เล่นเกม ทำงานกราฟฟิกเล็กน้อยครับ เรื่องงบถ้าอัพเลยกะจะ tight นิดนึงครับ แต่ประเด็นคือกลัวซื้อมาแล้วหลังหัก

การย้ายไป gen 9
    ถ้าไม่ให้ประสิทธิภาพต่ำกว่า i7 4770
    ก็มอง i5 9400f ขึ้นไปครับ หรือมีงบก็จัด i7 9700
    ราคาจริง ๆ ก็ไม่ได้แพงมาก หากไม่ oc ก็เลือกใช้บอร์ดราคาประหยัดหน่อย อย่างพวก B365

ส่วนถ้าต้องการใช้ i7 4770 ต่อ เพื่อรอ gen 10
    ผมก็ว่าเข้าท่า เพราะ gen 9 ก็ออกมานาน
    แถม gen หน้า น่าจะเริ่มต้น socket ใหม่ด้วย
    ส่วนวันจำหน่ายก็คงสักพักใหญ่ ๆ เร็วสุดก็ต้นปีหน้า
    ช้าสุดก็น่าจะไม่เกินกลางปี

หาบอร์ดมือสองมาใช้รอก่อนก็ได้ 1500-2000
    หรือจะเล่นบอร์ด H81 มือ 1 ใช้เดิม ๆ ก็ไม่ได้แย่ครับ

ส่วนตัวย้ายจาก 4790k มา 9900k ผมว่าเฉย ๆ มากครับ
    ไม่ได้รู้สึกว่าเร็วแรงอะไรกว่าเก่ามากนัก เป็นเพราะส่วนใหญ่ก็แค่เล่นเกม

Comment

สอบถามต่อนิดครับ chip H81 กับ Z87 นี่ต่างกันเยอะมั้ยครับ เห็นราคา พอๆกัน

Comment

ใช้ set เดิม เปลี่ยนแค่ board
        รอ gen10 (ที่ไม่รู้ว่ามาเมื่อไร) คุ้มกว่า

Comment

Originally posted by god-army View Post
          สอบถามต่อนิดครับ chip H81 กับ Z87 นี่ต่างกันเยอะมั้ยครับ เห็นราคา พอๆกัน
          H81 ถูกกว่าเยอะครับ ถ้าราคามือ 1 เหมือนกัน
          ถ้าเจอ Z87 ราคาเท่า H81 ก็จัด Z87 เลยครับ ถ้าเป็นมือ 2 ก้รับความเสี่ยงตามสภาพ
          ข้อดีมีหลายอย่าง แต่ถ้าใช้งานทั่วไป และใช้รอ gen ใหม่

แนะนำให้ซื้อตัวที่ถูกที่สุด

ตรวจสอบระบบไฟบ้านด้วย หากปัญหายังแฝงอยู่ เกรงว่าจะเสียอีก

Comment

Comment

ตัดสินใจยาก ถ้ารีบใช้ก็จัด เจน9 ไปเลย ถ้ารอใหวก็ซื้อ gigabyte GA-H81M-DS2 ใช้ไปก่อน รอเจน10 ผมว่าคงอีกนานสักนิด เพราะอินเทลจะเปิดตัวขาย เจน9 ซุปเปอร์ ก่อน แล้วจึงออกขายเจน10

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                H81 ถูกกว่าเยอะครับ ถ้าราคามือ 1 เหมือนกัน
                ถ้าเจอ Z87 ราคาเท่า H81 ก็จัด Z87 เลยครับ ถ้าเป็นมือ 2 ก้รับความเสี่ยงตามสภาพ
                ข้อดีมีหลายอย่าง แต่ถ้าใช้งานทั่วไป และใช้รอ gen ใหม่

แนะนำให้ซื้อตัวที่ถูกที่สุด

ตรวจสอบระบบไฟบ้านด้วย หากปัญหายังแฝงอยู่ เกรงว่าจะเสียอีก
                ขอบคุณครับ

ของสอบถามเป็นความรู้ครับ แล้วในแง่ตัว board ผมไปลองเล็งๆมา
                1. มี ram dual channel แค่ คู่เดียว กะคือ ผมใส่ได้ แค่ คู่เดียว ใช่มะครับ
                2. Rear panel มีแค่ DVI port ถ้าผมจะต่อ HDMI ผม ต้องต่อ ผ่าน VGA card เอาเหรอครับ
                3. รุ่นนี้ จะรองรับ GTX 1080 และ sound blaster พร้อมกันได้มะครับ

Comment

Originally posted by โหงพราย View Post
                  ตัดสินใจยาก ถ้ารีบใช้ก็จัด เจน9 ไปเลย ถ้ารอใหวก็ซื้อ gigabyte GA-H81M-DS2 ใช้ไปก่อน รอเจน10 ผมว่าคงอีกนานสักนิด เพราะอินเทลจะเปิดตัวขาย เจน9 ซุปเปอร์ ก่อน แล้วจึงออกขายเจน10
                  คาดว่า จะเปิดตัวช่วงเดือนไหนครับ (โดยประมาณกะได้ครับเพราะถ้าเกิน มิย. อาจจะจัดดก่อนครับ)

แล้วระหว่าง chip z87 กับ H81 ในแง่การใช้งาน function ต่างยังไงครับ

Comment

Originally posted by god-army View Post
                    คาดว่า จะเปิดตัวช่วงเดือนไหนครับ (โดยประมาณกะได้ครับเพราะถ้าเกิน มิย. อาจจะจัดดก่อนครับ)

แล้วระหว่าง chip Z87 กับ H81 ในแง่การใช้งาน function ต่างยังไงครับ
                    H81 รุ่นเล็ก ใช้งานทั่วๆไปไม่ต่างกับรุ่นใหญ่
                    Z87 รุ่นใหญ่ออฟชั่นเยอะ พอร์ต sata เยอะกว่า, รองรับการ์ดจอ2ตัว SLI หรืออะไรเทือกนี้, OC ได้ถ้าใช้ CPU รหัส k, ราคาแพงกว่า

Z87 หามือ1ไม่ได้แล้ว ส่วน H81 ร้าน advice ยังพอมีขาย

Gen10 ปีหน้า น่าจะเลยกลางปี ดีไม่ดีขายจริงสิ้นปี

Comment

Working...
                    X