overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 7 of 7
    OverclockZone Member

Default มีปัญหาการใช้งาน PC win10 ใครเคยเจอแล้วแก้ได้รบกวนหน่อยครับ

มีสอบถาม 3 ประเด็นครับ

1. Keyboard
    อาการที่เจอคือ ระหว่างพิมถ้าต้องการสลับภาษาไปมา ผมกดปุ่มเปลี่ยนภาษาแล้วพิมต่อเลยมันจะไม่เปลี่ยนภาษาให้
    ต้องเว้นช่วงคือหยุดพิม กดเปลี่ยนภาษาแล้วรอแปบนึงมันจะเปลี่ยนให้
    พยายามหาวิธีแก้แล้วแต่ไม่เจออันที่แก้ได้เลย
    Windows 10
    Keyboard : Posidon ของ TT ตัว Switch blue มั้งครับยงัไม่ได้กลับไปดู

ตรวจดูแล้วไม่ได้มีภาษาอังกฤษซ้ำสองอัน ภาษาไทยเช่นกัน
    เครื่องที่ทำงานไม่มีปัญหานี้ (ผมใช้จังหวะพิมพ์แบบเดียวกัน)

ไม่ทราบว่าเป็นที่ keyboard หรือเปล่าตอนนี้ผมไม่มี keyboard อื่นให้ลองเปลี่ยน
    มีใครเป็นบ้างมั้ยครับ

2. เครื่องค้าง (ค้างแบบหน้าจอค้างเม้าส์ไม่ขยับ)
    ผมเข้าเกม Anthem จังหวะที่เข้าเกมบางครั้งเครื่องค้าง ค้างแบบที่กดอะไรไม่ได้หน้าจะหยุดนิ่งเลย
    ต้อง Force Shut down เป็นบ่อยกับเกม Anthem เจอกับ Division 2 ครั้งเดียว
    ก่อนหน้านี้ไม่มีปัญหา
    ผมห่วงว่าเป็นประเด็นด้าน Hardware หรือเปล่า แต่ผมเช็คความร้อนแล้วไม่ร้อนมาก
    Spec
    I7 8700 ซี้งลม CM Hyper 212 ร้อนสุดไม่ถึง 78 C
    VGA 2080Ti gigabyte ร้อนสุดไม่เกิน 76 C
    PSU Superflower น่าจะ 600w
    M/B MSI Gaming plus z370
    ram 8*2GB bus 3000

ผมยังไม่ได้ลองลง Windows ใหม่ แต่ Driver Nvidia update สุดแล้ว
    ช่วงนี้เลยหยุดเล่น Anthem

3. check status SSD M.2 ไม่ได้
    วันก่อนมีช่วงที่โปรแกรมเช็คสุขภาพ Harddisk เปิดแจกฟรีผมโหลดมาทดสอบ
    พบว่ามันตรวจสอบ m.2 ได้แค่ตัวเดียว อีกตัวมันแจ้งว่าเจอแต่ตรวจไม่ได้ ว่าปกติหรือเปล่า

อันนี้ผมไม่แน่ใจว่าเป็นเพราะตัวที่สองผมใส่ M.2 เข้ากับช่อง PCIe เพราะ M/B มันมีช่อง M.2 จริงๆแค่ช่องเดียวเองหรือเปล่า
    แต่ถ้าลองเช็คความเร็วของ M.2 ทั้งสองตัวก็เร็วปกติทั้งคู่
    ถ้าเป็นเพราะเรื่องนี้ก็ไม่เป็นไร

สามข้อนี้ใครเคยเจอแล้วแก้ได้แล้วรบกวนขอวิธีหน่อยครับ

donmuang. bangkok.

ข้อ1 นี้น่าจะเป็นที่windowนะ เพราะผมก็เป็นมานานมากบางทีพิมพ์เร็วๆ ต้องกดเปลี่ยน ลบ เปลี่ยนหลายรอบกว่าจะได้ 5555

OverclockZone Member Rev's Avatar
    ท่าอิฐ,เดอะมอลล์พันทิพย์งามวงศ์วาน

ข้อ1. แก้โดย

Start -> Setting -> Device -> Typing (ในเมนูด้าซ้าย) -> Advance Keyboard Setting (scroll ด้านขวาลงจนสุดหน้าจะเจอ) -> ติ๊กที่ "Use the desktop language bar when it's available" จะเป็นการกลับไปใช้ Language Bar แบบเก่าซึ่งเปลี่ยนภาษาเร็วกว่า

ข้อ3. ลอง Crystal Disk Info รึยังว่ามองเห็นไหม?

OverclockZone Member kingza99's Avatar
    งามวงศ์วาน - พระราม 7

ข้อ 1. วิธีแก้คือ เปลี่ยน Region เป็นไทยครับ ผมทำแล้วหาย เพราะเคยเป็นเหมือนกัน

เลยลองเซิต google ก็เจอคนเป็นเยอะเหมือนกัน วิธีแก้ก็ตามนี้ครับ

https://www.rackmanagerpro.com/chang...age-thai-slow/

เรื่องค้าง ถ้ามีเวลาก็เทสแรมด้วย memtest by hci ให้ครบสัก 300%
    หรือลองถอดเทสทีละแถว

ถ้า oc ก้ลองตั้งค่าโรงงานแล้วเทส

หรือหากมีอะไหล่ psu สลับเทสดูก้ดี
    Last edited by taibkk; 12 Sep 2019 at 12:42:24.

Quote Originally Posted by Rev View Post
    ข้อ1. แก้โดย

Start -> Setting -> Device -> Typing (ในเมนูด้าซ้าย) -> Advance Keyboard Setting (scroll ด้านขวาลงจนสุดหน้าจะเจอ) -> ติ๊กที่ "Use the desktop language bar when it's available" จะเป็นการกลับไปใช้ Language Bar แบบเก่าซึ่งเปลี่ยนภาษาเร็วกว่า

ข้อ3. ลอง Crystal Disk Info รึยังว่ามองเห็นไหม?
    1. สุดยอดครับ ตอนนี้แก้ได้แล้วครับ

3.
    Last edited by overtimeza; 12 Sep 2019 at 20:11:45.

Quote Originally Posted by taibkk View Post
    เรื่องค้าง ถ้ามีเวลาก็เทสแรมด้วย memtest by hci ให้ครบสัก 300%
    หรือลองถอดเทสทีละแถว

ถ้า oc ก้ลองตั้งค่าโรงงานแล้วเทส

หรือหากมีอะไหล่ psu สลับเทสดูก้ดี
    ลองแล้วเป็นแบบนี้ครับ

Bookmarks

Bookmarks