Announcement

Collapse
No announcement yet.

4/4 ตายแล้ว

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by gobben View Post
    คับ ต้อง 12/24 คับปมคับ
    ไม่พอนะ ต้อง 32/64 สำหรับเกม Cinebench + CPU-Z DLC

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
      ไม่พอนะ ต้อง 32/64 สำหรับเกม Cinebench + CPU-Z DLC
      ไม่พอต้องมีแรม 5,000MHz cl 9 9 9 22 1T ของมันจำเป็นขาดไม่ได้

Comment

แรงไม่แรงสมัยนี้เขาไม่ได้วัดกันที่ความลื่น กับ FPS แล้วครับ เขาวัดกันตรงนี้ !!!

Comment

Originally posted by aotshooter View Post
          แรงไม่แรงสมัยนี้เขาไม่ได้วัดกันที่ความลื่น กับ FPS แล้วครับ เขาวัดกันตรงนี้ !!!

นี่ต้องหายใจร่วมกับคนพวกนี้จริง ๆ หรอ สมงสมองไปหมดละ

Comment

เหลือเยอะกว่าเอาไว้เปิดยูทูบ เฟซบุค ไลน์ อินสตราแกรม ทวิตเตอร์ ทีมสปีค หรือส่องกบไปด้วย ?

โปรแกรมพวกนี้กิน CPU จังงับ

Comment

Originally posted by aotshooter View Post

มือนึงจับเมาส์ อีกมือนึงก็....

Comment

ยังมีอีกเยอะครับ เรื่องตรรกะเพี้ยนๆ อย่างล่าสุดก็มีคนบอกว่า ที่ CPU ไรเซนลากได้น้อยก็เพราะมันแรงอยู่แล้ว
                ผู้ผลิตเลยทำมาไม่ให้ลากเยอะ !?

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                  เหลือเยอะกว่าเอาไว้เปิดยูทูบ เฟซบุค ไลน์ อินสตราแกรม ทวิตเตอร์ ทีมสปีค หรือส่องกบไปด้วย ?

โปรแกรมพวกนี้กิน CPU จังงับ
                  เค้าเปิด windows mode ไงท่านแมว เลยมีเวลาไปทำอย่างอื่นด้วย เล่นเกมไป สโตกไปด้วย คนอะไรโคตรเทพ

Comment

แล้วพวกท่านคิดว่า 4คอร์/8เทรด หรือ 6คอร์/6เทรด จะอยู่ได้อีกนานไหมครับ

นานในทีนี่ไม่ได้หมายถึงความพอใจของเจ้าของนะครับ หมายถึงประมาณว่า

อีกนานไหมกว่ามันจะเล่นเกมไม่ไหว

Comment

Originally posted by folkzacup View Post
                      แล้วพวกท่านคิดว่า 4คอร์/8เทรด หรือ 6คอร์/6เทรด จะอยู่ได้อีกนานไหมครับ

นานในทีนี่ไม่ได้หมายถึงความพอใจของเจ้าของนะครับ หมายถึงประมาณว่า

อีกนานไหมกว่ามันจะเล่นเกมไม่ไหว
                      ปัจจุบัน i5-2400 เทียบเท่า G4560 และมันก็ยังเล่นเกมได้ดีอยู่ อายุมันก็ราว ๆ 8 ปีแล้วนะ คาดว่า 6/6 อย่าง i5-8400, 9400, 9400F ก็น่าจะอยู่ได้อีก 6 ปี+ และ 8600K, 9600K ก็น่าจะอยู่ได้อีกร่วม 10 ปีได้ ถ้าซีพียูมันไม่พังเสียก่อน

เมื่อประมาณต้นปี ผมก็เพิ่งเทสต์เกม AC Origins / AC Odyssey บน i7-2600K @ 4.7GHz และ 4.4GHz คู่กับ RX 580 4GB ไป มันก็ยังเล่นได้ 60FPS+ นิ่ง ๆ

ล่าสุด ท่านแมวก็เทสต์ให้ดูอีก ว่า i3-8350K มันยังไหวกับเกมใหม่ ๆ หรือเปล่า มันก็ยังเล่นเกมได้ดีอยู่เช่นกัน ขนาดนั่นแค่ 4/4 เองนะ

และทุกวันนี้ต่างประเทศบางที่เขาก็จัด Budget Set นำเอา Core 2 Quad Q9xxx หรือ Xeon X54xx มาลากที่ 4.2GHz-4.4GHz มันก็ยังเล่นเกมพอใช้ได้อยู่เช่นกัน
                      (เก่าเข้าไปอีกเลยพวกนี้)

Comment

Originally posted by folkzacup View Post

พูดยากครับว่าปีไหนมันแล้วแต่เกมมากกว่า
                        ยกตัวอย่างกับ cpu 2/2 ที่เปิดเข้าเกม the division ที่ออกปี 2016 ไม่ได้เลย แต่ ก็ยังพอเล่นเกม apex legend
                        pubg หรือ Fortnite BR ที่ออกมาทีหลังได้

Comment

Originally posted by Mikuchan View Post
                          ปัจจุบัน i5-2400 เทียบเท่า G4560 และมันก็ยังเล่นเกมได้ดีอยู่ อายุมันก็ราว ๆ 8 ปีแล้วนะ คาดว่า 6/6 อย่าง i5-8400, 9400, 9400F ก็น่าจะอยู่ได้อีก 6 ปี+ และ 8600K, 9600K ก็น่าจะอยู่ได้อีกร่วม 10 ปีได้ ถ้าซีพียูมันไม่พังเสียก่อน

เมื่อประมาณต้นปี ผมก็เพิ่งเทสต์เกม AC Origins / AC Odyssey บน i7-2600K @ 4.7GHz และ 4.4GHz คู่กับ RX 580 4GB ไป มันก็ยังเล่นได้ 60FPS+ นิ่ง ๆ

ล่าสุด ท่านแมวก็เทสต์ให้ดูอีก ว่า i3-8350K มันยังไหวกับเกมใหม่ ๆ หรือเปล่า มันก็ยังเล่นเกมได้ดีอยู่เช่นกัน ขนาดนั่นแค่ 4/4 เองนะ

และทุกวันนี้ต่างประเทศบางที่เขาก็จัด Budget Set นำเอา Core 2 Quad Q9xxx หรือ Xeon X54xx มาลากที่ 4.2GHz-4.4GHz มันก็ยังเล่นเกมพอใช้ได้อยู่เช่นกัน
                          (เก่าเข้าไปอีกเลยพวกนี้)
                          ขอบคุณครับท่าน ตอนแรกผมก็คิดไว้ประมาณนี้เลย แต่พอมานึกเรื่องที่ปัจจุบันนี้ คอร์/เทรด มันเพิ่มมาแบบก้าวกระโดดเลย

ไม่เหมือนสมัยก่อนที่ คอร์/เทรด ย่ำอยู่กับที่มานาน เลยอดคิดไม่ได้ครับว่าเกมในอนาคตมันจะเน้น คอร์/เทรด แบบก้าวกระโดดตามมั้ย

พูดยากครับว่าปีไหนมันแล้วแต่เกมมากกว่า
                          ยกตัวอย่างกับ cpu 2/2 ที่เปิดเข้าเกม the division ที่ออกปี 2016 ไม่ได้เลย แต่ ก็ยังพอเล่นเกม apex legend
                          pubg หรือ Fortnite BR ที่ออกมาทีหลังได้
                          ขอบคุณครับท่าน มันก็คงแล้วแต่เกมจริงๆครับ

Comment

4/4 สำหรัับสายบอทหลายตัว นั้นคงไม่เหมาะสมเท่าไรแล้วครับ
                            ขนาดตอนนี้ผมใช้ 8/16 ตอนนี้ยังตึงๆมือเลย

สมัยนี้ขั้นต้นคือ 4/4 มองอนาคตอีกนิดก็ไป 6 หัวเถอะ เกมส์ปลายปีนี้กับปีหน้าไม่รู้จะพลิกวงการอะไรอีกไหม
                            ตอนนี้ดูๆไปไรเซ็นมันถึงได้เปรียบกว่าก้าวหนึ่ง

พวกคอม 4/4 ปลดระวางให้เด็กๆที่บ้านเอาไปเล่นเกมส์ยิงไข่แล้ว

Comment

เอา 8/16 ไปก่อน อยู่ได้ยาว ๆ อีก 2 ปี

Comment

เอาจริง ๆ แล้ว ก็ไม่พอจริง ๆ นะครับ ยิ่งพวกเกม open world อย่าง AC Odyssey คือมันได้เล่นมั้ย เล่นได้ครับ แต่ frame spikes จะเยอะมาก วิ่ง ๆ ไปนี่รู้สึกได้ชัดเจนว่ามันออกอาการสะดุดอย่างต่อเนื่อง
                                แต่ถ้าพวกเกมไม่กิน CPU เยอะ นี่สบายครับ ลากซัก 5.0 สบายวิ่งปรือ
                                ปล. หัวเยอะมันก็ดี แต่ IPC ก็สำคัญ แล้วแต่เกม ๆ ไปครับ

Comment

Working...
                                X