Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครพอรู้วิธีแก้ EX HDD วิ่งช้าบ้างคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครพอรู้วิธีแก้ EX HDD วิ่งช้าบ้างคับ

ผมงงพอดีเทสทุกอย่างก็ได้สปิดเต็ม แต่เวลาโอนหนังเกิน10-50Gb วิ่งไม่เกิน10Mb ซึงพิ้นฐานแล้วต้องวิ่งที่80-100Mb

ปล.ผมไม่รู้คอมเป็นที่คอมผมเปล่านะ พอย้ายเครื่องไปเครื่องที่กากกว่า วิ่งปกติ แล้วความจุเหลือน้อยมันเกี่ยวไหม 2tb ตอนนี้เหลือ200GB แล้วก็ช่องusbตงเคสมีส่วนไหม ซึ่งตอนนี้ผมจนปัญญาเลยมาถาม

Last edited by banky53; 12 Sep 2019, 23:38:15.

เทสช่องที่บอร์ดดูครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      เทสช่องที่บอร์ดดูครับ

เสียบด้านหลังหรือคับ ถ้าใช่เป็นเหมือนกัน

Comment

Originally posted by banky53 View Post
        ผมงงพอดีเทสทุกอย่างก็ได้สปิดเต็ม แต่เวลาโอนหนังเกิน10-50Gb วิ่งไม่เกิน10Mb ซึงพิ้นฐานแล้วต้องวิ่งที่80-100Mb

ปล.ผมไม่รู้คอมเป็นที่คอมผมเปล่านะ พอย้ายเครื่องไปเครื่องที่กากกว่า วิ่งปกติ แล้วความจุเหลือน้อยมันเกี่ยวไหม 2tb ตอนนี้เหลือ200GB แล้วก็ช่องusbตงเคสมีส่วนไหม ซึ่งตอนนี้ผมจนปัญญาเลยมาถาม

[ATTACH=CONFIG]4439525[/ATTACH]
        พอร์ดอะไรครับ USB2 หรือ USB3 ถ้า2 มันก็วิ่งแค่นั้นแหละครับ ของผม ประตูทะเลอายุเก่ามาก วิ่งวิละ 20 30 เอง
        อีกลูกเป็น WD passport usb3 วิ่งไม่เคยเกิน 110

ใช้สายตัวเดิมมันหรือเปล่า Docking เคยใช้ สายแถมมันห่วยมาก วิ่งยังกับ USB2 เอาสาย dock ของOrico มาใส่แทนวิ่งไวกว่าเดิมแต่ก็ไม่เท่า Orico ทั้งชุด
        ผมใช้ teracopy น่ะ
        ใช้มานานยังไม่ยอมเลิก เพราะมันเรียงข้อมูลให้ตั้งแต่มันเขียน ไม่รู้ว่า win 10 มันเรียงให้ตอนเขียนหรือเปล่า
        Last edited by sariora123; 13 Sep 2019, 00:12:47.

Comment

Originally posted by sariora123 View Post
          พอร์ดอะไรครับ USB2 หรือ USB3 ถ้า2 มันก็วิ่งแค่นั้นแหละครับ ของผม ประตูทะเลอายุเก่ามาก วิ่งวิละ 20 30 เอง
          อีกลูกเป็น WD passport usb3 วิ่งไม่เคยเกิน 110

ใช้สายตัวเดิมมันหรือเปล่า Docking เคยใช้ สายแถมมันห่วยมาก วิ่งยังกับ USB2 เอาสาย dock ของOrico มาใส่แทนวิ่งไวกว่าเดิมแต่ก็ไม่เท่า Orico ทั้งชุด
          ผมใช้ teracopy น่ะ
          ใช้มานานยังไม่ยอมเลิก เพราะมันเรียงข้อมูลให้ตั้งแต่มันเขียน ไม่รู้ว่า win 10 มันเรียงให้ตอนเขียนหรือเปล่า

ตัวในรูปเลย รูคอมเป็น usb 3.0 ผมก็ยังวิ่งเท่าเดิม ที่ผมบอกลองไปเสียบอีกเครื่อง รู2.0 วิ่งปกติ แต่คือตอนนี้ผมสงสัยเคสคอมผมนะเพราะรู้สึกตั้งแต่ซื้อเคสคอมตัวนี้มาละว่าจะเปลี่ยน
          Last edited by banky53; 13 Sep 2019, 09:12:29.

Comment

ถ้าเสียบที่บอร์ดแล้ววิ่งไม่ต่างกับรูเคส
            เปลี่ยนเคส ผมว่าไม่ช่วยอะไรครับ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
              ถ้าเสียบที่บอร์ดแล้ววิ่งไม่ต่างกับรูเคส
              เปลี่ยนเคส ผมว่าไม่ช่วยอะไรครับ
              ออคับใจคับ สุดท้ายมีคอมดี แต่ต้องมาแพ้คอมกาก เรื่องถ่ายโอน

Comment

ถ้าเป็น hdd หมุน บางทีมักมีปัญหาเวลาถ่ายโอนไฟล์ขนาดใหญ่ แต่มักจะเป็นลักษณะเร็วก่อน แล้วมาดรอปทีหลัง
                แต่กรณ๊นี้เห้นบอกว่าไปเทสเครื่องอื่นก็วิ่งปกติ
                ก็งงเหมือนกัน หรือจะมีปัญหาพอร์ตจ่ายไฟไม่พอ

Comment

ถ้าเป็น hdd หมุน บางทีมักมีปัญหาเวลาถ่ายโอนไฟล์ขนาดใหญ่ แต่มักจะเป็นลักษณะเร็วก่อน แล้วมาดรอปทีหลัง
                  แต่กรณ๊นี้เห้นบอกว่าไปเทสเครื่องอื่นก็วิ่งปกติ
                  ก็งงเหมือนกัน หรือจะมีปัญหาพอร์ตจ่ายไฟไม่พอ
                  เป็นเฉพาะตอนเอาไฟล์เข้า มันวิ่งขึ้นลง50 แล้วก็ดิ่งมา15 แล้วจากนั้นก็เหลือ100k แล้วก็ค้างเลย

ถ้าจ่ายไฟไม่พอมันมีวิธีเช็คยังไงอะคับ

สเปค i5 7500 / b250m hd3 / แรม4x2 ddr4 / hdd1 ssd1 / เม้า+คีบอดมีไฟ / gtx1060 g1 gaming / psu 650w
                  Last edited by banky53; 13 Sep 2019, 15:47:27.

Comment

Originally posted by banky53 View Post
                    เป็นเฉพาะตอนเอาไฟล์เข้า มันวิ่งขึ้นลง50 แล้วก็ดิ่งมา15 แล้วจากนั้นก็เหลือ100k แล้วก็ค้างเลย

ถ้าจ่ายไฟไม่พอมันมีวิธีเช็คยังไงอะคับ

สเปค i5 7500 / b250m hd3 / แรม4x2 ddr4 / hdd1 ssd1 / เม้า+คีบอดมีไฟ / gtx1060 g1 gaming / psu 650w
                    เป็นเฉพาะไฟจ่ายตรงช่องดังกล่าวไม่พอครับ
                    อาการแบบนี้ จะเจอในพวก usb hub
                    แก้โดยเสียบไฟเลี้ยงเพิ่ม

แต่กรณีที่รูตรงบอร์ดก็เป็น ตรงนี้ไม่น่าจะเกี่ยวกับ psu

Comment

เป็นเฉพาะไฟจ่ายตรงช่องดังกล่าวไม่พอครับ
                      อาการแบบนี้ จะเจอในพวก usb hub
                      แก้โดยเสียบไฟเลี้ยงเพิ่ม

แต่กรณีที่รูตรงบอร์ดก็เป็น ตรงนี้ไม่น่าจะเกี่ยวกับ psu
                      แล้ว ex hdd แบบในรูปไม่มี รูเสียบไฟเลี้ยงอะ สรุปขาย ซื้อแบบทำมะดาที่เป็น sata มาใช้ดีสุดใช่ไหม เพราะผมเป็นคนชอบเก็บหนังเก่าๆๆ เคยเอาไว้ในคอม แล้วลงวินโดมันหายไงผมเลยไปซื้อแบบนอกมาเก็บ เสียดายพึ่งซื้อมา6เดือน ไม่มีหล่นเลย รักษาอย่างดี แต่ที่เสียดายกว่าคือหนังที่อยู่ข้างในตอนนี้ แถมไม่มีตังซื้อ hdd ใหม่ 55555555

ปล.ลืมถามความจุยิ่งเหลือน้อยมันยิ่งช้ามันเกี่ยวกันไหมคับ เหมือน ssd พอจุเกิน50% มันจะช้า
                      Last edited by banky53; 13 Sep 2019, 17:03:35.

Comment

แล้ว ex hdd แบบในรูปไม่มี รูเสียบไฟเลี้ยงอะ สรุปขาย ซื้อแบบทำมะดาที่เป็น sata มาใช้ดีสุดใช่ไหม เพราะผมเป็นคนชอบเก็บหนังเก่าๆๆ เคยเอาไว้ในคอม แล้วลงวินโดมันหายไงผมเลยไปซื้อแบบนอกมาเก็บ เสียดายพึ่งซื้อมา6เดือน ไม่มีหล่นเลย รักษาอย่างดี แต่ที่เสียดายกว่าคือหนังที่อยู่ข้างในตอนนี้ แถมไม่มีตังซื้อ hdd ใหม่ 55555555

ปล.ลืมถามความจุยิ่งเหลือน้อยมันยิ่งช้ามันเกี่ยวกันไหมคับ เหมือน ssd พอจุเกิน50% มันจะช้า
                        เปล่าครับ แค่บอกว่าอาการมันคล้ายกัน
                        ตัวในรูปเป็นพวก low power ไม่น่าจะมีปัญหาพวกนี้นะ
                        ผมเองก็เอา 2.5 hdd มาใส่กล่องทำเป็นพกพา ก็ไม่เจออาการนี้
                        มันก็วิ่ง 80-90MB/s ตลอดจนจบงาน

ถ้ามี usb flashdrive ลองหามาเทสดูครับ
                        ว่าพอร์ตมันมีปัญหากับทุกอุปกรณ์ภายนอกไหม

หรือถ้าคิดว่า os มีปัญหา ว่าง ๆ ก็เทสลงใหม่เลยก็ได้ครับ
                        เพราะวิ่งต่ำ MB แบบนั้น ผิดปกติพอสมควร

อย่าลืมเชคสุขภาพ hdd ด้วยนะครับ
                        Last edited by taibkk; 13 Sep 2019, 18:21:37.

Comment

เปล่าครับ แค่บอกว่าอาการมันคล้ายกัน
                          ตัวในรูปเป็นพวก low power ไม่น่าจะมีปัญหาพวกนี้นะ
                          ผมเองก็เอา 2.5 hdd มาใส่กล่องทำเป็นพกพา ก็ไม่เจออาการนี้
                          มันก็วิ่ง 80-90MB/s ตลอดจนจบงาน

ถ้ามี usb flashdrive ลองหามาเทสดูครับ
                          ว่าพอร์ตมันมีปัญหากับทุกอุปกรณ์ภายนอกไหม

หรือถ้าคิดว่า os มีปัญหา ว่าง ๆ ก็เทสลงใหม่เลยก็ได้ครับ
                          เพราะวิ่งต่ำ MB แบบนั้น ผิดปกติพอสมควร

อย่าลืมเชคสุขภาพ hdd ด้วยนะครับ
                          ลอง flash drive ก็ปกติคับ ตอนนี้ลองเอา hdd เปล่าลงวินโดใหม่ดู ขอบคุนมากคับ สำหรับตอบ

Comment

ผมถามอีกนิด พวกสาย ที่พันธ์ุทิพย์มันน่าจะมีขายไหม

Comment

แนะนำแวะไปที่นี่ครับ

เวสเทริน ดิจิตอล เซ็นเตอร์
                              604/3 ชั้น 2 พันธุ์ทิพย์ พลาซ่า ห้อง 2108

02 652-6510, 083 703-1821

- - - Updated - - -

Comment

Working...
                              X