Announcement

Collapse
No announcement yet.

ถามครับ เรื่องเมาสเกมมิ่งของ ROG แบบไหนดีครับ, JIB เอาเข้ามาแค่ไม่กี่แบบเอง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ถามครับ เรื่องเมาสเกมมิ่งของ ROG แบบไหนดีครับ, JIB เอาเข้ามาแค่ไม่กี่แบบเอง

อิงจากไซตทางการหลักนะครับ: https://www.asus.com/ROG-Republic-Of...Mice-Products/

มี

1. Chakram
    2. Gladius
    3. Gladius Core
    4. Pugio
    5. Strix Carry
    6. Strix Impact
    7. Strix Evolve
    8. Harrier GT 300
    9. Sica
    10. Spatha

คือเบื้องต้นผมได้อ่านที่มันเขียนๆไว้แล้ว แล้วก็ลองๆคอมแพดู แต่เป็นก็แค่เสปค
    คำพูดน้ำสะเยอะ เลยไม่รู้แน่ชัดๆว่า ตัวไหน มันต่างจากตัวไหนยังไงบ้าง
    JIB ก็เห็นว่ามีแค่ 2-3 ตัว, รุ่นดีหน่อย (หลักพัน) ก็มีแค่ Gladius ตัวเดียว..

Originally posted by L4ST7T4ND View Post
    อิงจากไซตทางการหลักนะครับ: https://www.asus.com/ROG-Republic-Of...Mice-Products/

มี

1. Chakram
    2. Gladius
    3. Gladius Core
    4. Pugio
    5. Strix Carry
    6. Strix Impact
    7. Strix Evolve
    8. Harrier GT 300
    9. Sica
    10. Spatha

คือเบื้องต้นผมได้อ่านที่มันเขียนๆไว้แล้ว แล้วก็ลองๆคอมแพดู แต่เป็นก็แค่เสปค
    คำพูดน้ำสะเยอะ เลยไม่รู้แน่ชัดๆว่า ตัวไหน มันต่างจากตัวไหนยังไงบ้าง
    JIB ก็เห็นว่ามีแค่ 2-3 ตัว, รุ่นดีหน่อย (หลักพัน) ก็มีแค่ Gladius ตัวเดียว..

คำถามแรกเลย
    มือใหญ่ไหม
    ปัจจับันใช้ตัวไหนอยู่
    หาโมเดลที่ทรงเดิมใช้
    ส่วนตัวที่ผ่านมา

Gladius
    Gladius Core
    Gladius II
    Pugio
    Sica
    Strix Impact
    Strix Evolve
    Spatha

สุดท้ายกลับมาตายรัง Sica / strix impact
    เข้ามือสุด เพราะผมนิ้วสั้น ผ่ามือใหญ่

Comment

Originally posted by LipkiZ View Post
      คำถามแรกเลย
      มือใหญ่ไหม
      ปัจจับันใช้ตัวไหนอยู่
      หาโมเดลที่ทรงเดิมใช้
      ส่วนตัวที่ผ่านมา

Gladius
      Gladius Core
      Gladius II
      Pugio
      Sica
      Strix Impact
      Strix Evolve
      Spatha

สุดท้ายกลับมาตายรัง Sica / strix impact
      เข้ามือสุด เพราะผมนิ้วสั้น ผ่ามือใหญ่
      โอเคกับ Gladius I มากครับ (แต่ในเนตส่วนใหญ่เค้าเบือนหน้าหนีกัน ก็งงๆ)
      ตอนนีั้บางส่วนมันพัง เลยจะหาใช้ไหมครับ

ฝ่ามือมือปกติครับ นิ้วค่อนข้างยาวครับ (แต่ไม่ยาวนะครับ)

ว่าแต่ ท่านซื้อที่ไหนครับ

ถ้าสั่ง ตปท ไม่โดน VAT หรอครับ

Comment

คือ ไม่ได้รู้จักเม้าส์ของง ROG นะครับ
        ผมอ่านจากสเป็คกระดาษ

1. เม้าส์แต่ละตัวมีขนาดที่แตกต่างกัน น้ำหนักต่างกัน อย่างมีนัยยะ
        ROG Chakram > 132.7 x 76.6 x 42.8 mm / 121.6 g without cable
        ROG Gladius II > L 126 x W 67 x H 45 mm / 110 g without cable
        ROG Pugio > L120 x W68 x H37mm / 103 g without cable

2. ลักษณะปุ่มแตกต่างกัน คนชอบ FPS จะชอบเม้าส์ไม่มีปุ่มเสริมมาก / และบางคนเล่น Moba ต้องการปุ่มเสริมเพื่อใช้ key ลัดให้ถนัดขึ้น
        3. คุณภาพเซนเซอร์ไม่เหมือนกัน ซึ่งคนเล่น FPS จะเคร่งเรื่องนี้ / คนเล่นเกมส์ทั่วไปคงเฉยๆ
        4. เม้าส์บางตัวเป็น Wireless ซึ่งต้องถามว่าคุณต้องการหรือไม่ต้องการ
        5. ทรงเม้าส์ เม้าส์บางตัวเป็นทรงมือขวา บางตัวเป็นเมาส์ปกติ

คือถ้าคุณตัดช้อยส์ออกไปได้ มันจะเหลือไม่กี่ตัวเลือกให้คุณเลือก
        ถ้าผมแนะนำ สิ่งแรกคุณควรเลือกเมาส์คือ ทรงเม้าส์และขนาด แล้วมันจะง่ายต่อการค้นหาเม้าส์ที่ต้องการมากครับ

Comment

จะมาบอกว่า Spatha มีปัญหา sensor หลอน
          แล้วก็ Polling Rate 2000 อาจมีส่วนทำให้เกิดปัญหาของตัวเมาส์เองได้อย่างมีนัยสำคัญ

Comment

Working...
          X