overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Results 1 to 12 of 12

Thread: NVIDIA CUDA ผมจะใช้มันได้อย่างไร

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

Default NVIDIA CUDA ผมจะใช้มันได้อย่างไร

ผมได้ยินมาว่า ไอ CUDA เนี่ยจะทำให้ GPU ช่วย CPU ประมวลผลเรื่องการฟฟิคได้ (ในการเล่นเกมส์ด้วย)
    ผมใช้การ์ดจอ 9500GT (G96) ไดร์เวอร์ 181.22 อยู่ครับ ผมเลยอยากลองใช้ดูแต่ไม่รู้ว่าต้องทำอย่างไร

ล่าสุดผมเข้าไปที่หน้าเว็บ ของ NVIDIA’s CUDA™ แล้ว
    http://www.nvidia.com/object/cuda_get.html

แล้วก็โหลดตัวโปรแกรม
    CUDA toolkit: CUDA Toolkit version 2.1 for Windows XP (Release Notes)
    CUDA SDK: CUDA SDK 2.1 for Windows XP
    มาแล้ว
    ได้ไฟล์ที่ชื่อ
    CudaSetup-2.1-win32 กับ
    NVIDIA_SDK10_CUDA_2.10.1215.2015 ผมก็ลงเครื่องเรียบร้อยแล้วทั้ง 2 ตัว
    แล้วก็ได้
    NVIDIA CUDA SDK Browser อยู่ที่หน้าจอครับ เป็น Icon พอเข้าไปก็จะเป็นหน้าตาแบบนี้ครับ

คำถามนะครับ
    1. ที่ผมโหลดมาคือครบหมดแล้วใช่ไหมครับ หรือผมต้องไล่โหลดมาตั้งแต่ CUDA 1.0 จนถึงล่าสุดแล้วลงเรียงไปเรื่อยๆ

2. ตอนนี้เครื่องผมมีการใช้ CUDA หรือยังครับ หรือต้องไปปรับเซ็ตอะไรตรงไหนก่อน

3. CUDA จะทำงานเองโดยอัตโนมัติทุกครั้งที่เปิดเครื่องรวมถึงเวลาเข้าเล่นเกมส์เลยหรือเปล่าครับ

4. NVIDIA CUDA SDK Browser ที่เป็น Icon อยู่ที่หน้าจอมันมีไว้ทำอะไรครับ

5. แล้วเราจะรู้ได้อย่างไรว่า Cuda ในเครื่องเรากำลังทำงานอยู่

ถ้าผมถามไรหรือเขียนไรไปโง่ๆก็ช่วยแนะนำด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
    Last edited by champdekwen; 16 Feb 2009 at 17:53:27.

OverclockZone Member sierra's Avatar

OverclockZone Member champdekwen's Avatar

มันคนละส่วนกันรึเปล่าครับ
    Last edited by champdekwen; 16 Feb 2009 at 16:09:34.

OverclockZone Member nests's Avatar

ตอนนี้ CUDA ที่้เห็นชัดๆ ก็เรื่องดูหนัง แปลง File หนังละคร้าบบ

สำหรับเกมก็ PhysX ละคร้าบบ

จะใช้งานเหรอก็หาโปรแกรมมาลอง TEST อย่างในกระทู้นั้นเขาใช้ CoreAVC 1.9 แสดงผล DXVA ผ่านชุดคำสั่ง Nvidia Cuda Bitstream

อยากรู้ว่าเป็นไงก็ลองหาโหลดไปลองดูสิครับ ได้ใช้ CUDA สมใจ

OverclockZone Member

CUDA Toolkit กับ SDK นั่นสำหรับ Programmer ครับ ตัว CUDA เองจริงๆมันคือสถาปัตยกรรมสำหรับให้โปรแกรมเมอร์โปรแกรม GPU ให้สามารถทำงานกว้างขึ้นกว่าการประมวลผลกราฟฟิคอย่างเดียว ช่วยลดภาระของ CPU ได้ในงานบางประเภท (ไม่ใช่ทุกงาน) และบางงานก็ทำงานได้เร็วกว่า CPU ด้วย ซึ่งรายละเอียดค่อนข้างฮาร์ดคอร์พอสมควรผมขอไม่พูดถึงละกัน

มองในมุมผู้บริโภค... ไม่ต้องทำอะไรทั้งนั้นครับ แค่ลง Driver Forceware ตัวใหม่ๆ Nvidia ก็ยัดทั้ง PhysX และ CUDA มาอยู่แล้ว ซึ่ง PhysX เองยังต้องมีการ Enable/Disable แต่ CUDA นี่คือมันมีชุดคำสั่งอยู่ในชิพอยู่แล้ว ถ้ามีการเรียกใช้ก็ใช้งานได้เลย

ทั้งนี้ทั้งนั้น จะได้ใช้หรือไม่ ขึ้นอยู่กับคนเขียนโปรแกรมนั่นแหละครับ คือตอนนี้โปรแกรมระดับ Commercial ที่ Support CUDA ยังไม่เยอะเท่าไหร่ (ผมว่าคงเป็นเหตุผลเดียวกับที่เกมส่วนใหญ่ไม่อยาก Support PhysX มั้ง คือมันเป็นเทคโนโลยีจากเจ้าเดียว ทาง ATI ใช้ไม่ได้) ตอนนี้เท่าที่ผมนึกออก โปรแกรมที่สนับสนุนก็มี

- CoreAVC อย่างที่ท่านบนๆบอกไปแล้ว แต่ต้องลง Driver Beta (ตัว 182.05 ขึ้นไป) ถึงจะใช้ได้
    - TMPGEnc XPress โปรแกรมแปลงไฟล์หนังตัวพ่อ โปรแกรมนี้เดิมก็แจ่มอยู่แล้ว มารุ่นหลังๆรองรับ CUDA ช่วยให้แปลงได้เร็วขึ้นอีก (ตามที่เค้าโม้) ผมเองยังไม่ได้ลอง เพราะรุ่นใหม่ๆ Crack มันห่วย ลงใน Win 7 ไม่ได้ง่ะ
    - xNormal โปรแกรมนี้เฉพาะทางนิดนึง สำหรับงานทาง 3D ใครทำอยู่น่าจะพอรู้จักบ้าง
    - ... แล้วอะไรอีกหว่า นึกไม่ออกแล้ว (น้อยจัง) ที่เหลือส่วนมากเป็นพวกโปรแกรมเฉพาะทางน่ะครับ จำพวกงานวิจัย หรืองาน Simulation ต่างๆ ส่วนมากจะเกี่ยวข้องกับงานที่ต้องใช้สมการคณิตศาสตร์ซับซ้อนขนาดคำนวณกันหัวหงอก ซึ่งคงไม่เกี่ยวกับพวกเราอยู่ดี

ซึ่งเวลาใช้หรือไม่ได้ใช้นั้น อย่างมากก็มีแค่ TrayIcon บอกครับ (แบบ CoreAVC) ไม่งั้นเราไม่มีทางรู้เลยว่ามันใช้งานอยุ่ไหม (ยกเว้นว่างจัด นั่งจับเวลาเปรียบเทียบตอนแปลงไฟล์วีดีโอ) สรุปคือฝั่งผู้บริโภคอย่างเรา แทบไม่ต้องทำอะไรเลยครับ ขึ้นอยู่กับทางผู้พัฒนาโปรแกรมว่าจะให้มันสนับสนุนหรือไม่

ปล. พวก SDK ที่คุณลงไปแล้วนั้น ลบทิ้งไปเลยก็ได้นะครับ เพราะมันจะมีแต่ Sample Code กับตัวอย่างให้ลองรันดู สำหรับนักพัฒนาโปรแกรมครับ

OverclockZone Member MMGLower's Avatar

แถม Adobe Cs4 ซัพพอร์ต GPU Acc นะจ๊ะ

ขอบคุณท่าน ZeonmkII มากเลยครับ ที่ท่านเขียนมาทั้งหมด นั่นแหละที่ผมต้องการ
    ขอบคุณทุกคนด้วย

OverclockZone Member Ascorbic's Avatar

ขอถามคุณ ZeonmkII
    ว่าตอนนี้ผมลง ไดร์เวอร์ 181.22 แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องไปโหลด NVIDIA’s CUDA™ มาลงใช่มั้ยครับ
    เพราะใน ไดร์เวอร์ 181.22 มี ทั้ง PhysX และ CUDA อยู่แล้วใช่มั้ยครับ

OverclockZone Member minjaz's Avatar

เคยอ่านเจอ เขาใช้ CUDA กับโปรแกรม CRACKER เพื่อให้ GPU ถอดรหัส MD5 ของพวกแฮกเกอร์ เพราะGPUประมวลผลด้านนี้เร็วกว่าCPU ถึง ~25 เท่า(เทียบจาก 8800GT กับ CORE2 DUO)

Quote Originally Posted by Ascorbic View Post
    ขอถามคุณ ZeonmkII
    ว่าตอนนี้ผมลง ไดร์เวอร์ 181.22 แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องไปโหลด NVIDIA’s CUDA™ มาลงใช่มั้ยครับ
    เพราะใน ไดร์เวอร์ 181.22 มี ทั้ง PhysX และ CUDA อยู่แล้วใช่มั้ยครับ

ต้อง 182.05 ขึ้นไปครับ

ผมก็ไม่ทราบนะแต่ตอนที่ผมใช้ 181.22 แล้วมันเปิด prefer CUDA acceleration ของ CoreCodec ไม่ได้

OverclockZone Member maxsaag's Avatar

ตาม rep2 ไปเลยครับลองมาแล้ว แหล่มมมากๆ

OverclockZone Member Ascorbic's Avatar

ครับ ขอบคุณมากครับ

Bookmarks

Bookmarks