Announcement

Collapse
No announcement yet.

ปกติเพื่อนๆใช้น้ำยาอะไรผ้าอะไรทำความสะอาดจอคอมครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ปกติเพื่อนๆใช้น้ำยาอะไรผ้าอะไรทำความสะอาดจอคอมครับ

ผมชอบเอาของมากินหน้าคอม บางทีน้ำยาหนมจีนกระเด็นบ้าง บางทีมดไต่จอก็ขยี้บ้าง เป็นรอยนิ้วมือบ้าง กำลังหาน้ำยา+ผ้าทำความสะอาด

เพื่อนๆมีแนะนำไหม จอผม 32'' 4k จอดำด้านเวลาสีทึบๆแล้วมันเห็นรอยเปื้อน

จอกระจกหรือจอผ้าครับ ?

Comment

Originally posted by sell1 View Post
      จอกระจกหรือจอผ้าครับ ?

จอคอมทั่วไปครับ ที่เป็น LED ดำด้าน หรอ จอกระจก ก็ได้ แนะนำทีว่าใช้น้ำยา+ผ้าสังเคราะห์อะไรกัน

Comment

Originally posted by nesmo View Post
        จอคอมทั่วไปครับ ที่เป็น LED ดำด้าน หรอ จอกระจก ก็ได้ แนะนำทีว่าใช้น้ำยา+ผ้าสังเคราะห์อะไรกัน
        ก็ใช้น้ำยาทำความสะอาดจอ LCD LED นั่นแหละครับ ส่วนผ้า ถ้าใช้เป็นพวกไมโคไฟเบอร์ เช็ดมันจะไม่ค่อยทิ้งรอยขนแมว
        แต่ผมไม่ใช่มันเช็ดนะ ผมใช้ผ้าหยาบๆ ทิชชู่เช็ดก่อนรอบอแรกๆ พอพวกคลาบมันเริ่มหลุดค่อยเอา ไมโครไฟเบอร์มาเช็ดเก็บรอย

พวกผ้าเช็ดรถนั่นแหละครับ แต่เลือกหน่อยก็แล้วกันผ้าบางตัวมันไม่ซับน้ำ มันเช็แล้วยังไงก็ทิ้งรอยไว้

ปล. น้ำยาเช็ดจอ เอาไปเช็ดคลาบซิลิโคน ออกดีเหมือนกันนะครับ ออกดีกว่า แอลกอฮอล์ซะอีก

Comment

ผมใช้น้ำกลั่นธรรมดา

Comment

H2O

Comment

ผมซื้อน้ำยาเช็ดจอมาจากตามงานลดราคาบานาน่าในกระบะโละของ 70บาทมั้ง เอาไว้เช็ดกระจกตู้โชว์ด้วยค่อนข้างดีเลยล่ะหัวกดเป็นโฟม
              ลองค้นดูเจอยี่ห้ออังกฤษเหมือนกันเป๊ะขายตั้ง7ยูโร

Comment

แล้วตรงเมาส์เวลาติดคราบมันส์ๆจากของกิน หรือคราบเหงื่อใค ใช้อะไรเช็ดดีหรอครับ

Comment

ผมไช้แอลกอฮอลตราเสือดาว ขวดสีฟ้าๆ ชุบทิชชู่

Comment

สรุปว่า ไปได้ น้ำยาเช็ดแว่น + ผ้าเช็ดแว่น มา 50 บาท ผมไม่แน่ใจจอ LED คอมมันเคลือบไรหน้าจอหรอป่าว เอาตัวอื่นกลัวมันลอกหรอสารเคลือบหน้าจอ สรุปฉีดแล้วเช็ดเสร็จแจ่มเหมือนใหม่เลย ไม่ทิ้งคราบ

Comment

Working...
                    X