Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใข้โปรแกรมอะไรแบ่งพาทิชั่นแฟชไดร์คับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใข้โปรแกรมอะไรแบ่งพาทิชั่นแฟชไดร์คับ

ว่าจะแบ่งบาทิชั่นเอาไว้เก็บไฟโกสกับdlcboot

Originally posted by bankmer View Post
    ว่าจะแบ่งบาทิชั่นเอาไว้เก็บไฟโกสกับdlcboot
    ปกติแบ่งตั้งแต่ไบออส

ถ้าแบ่งเพิ่ม ก็ใช้ของตัว window นั่นแหละแบ่ง

คลิกขวา this pc > manage > disk management

ที่เหลือก็ละเลงเลยยย

Comment

ขอบคุณมากคับ ว่าจะแบ่งพาทิชั่นในแฟลชได
      แต่เวลาสร้างบูทเห็นแค่ พาทิชั่นเดียว

Comment

ไม่แน่ใจนะ เหมือนคุ้น ๆ ว่าปกติจะแบ่งไม่ได้ เวลาผมทำตัวบูต USB จะใช้ tool เฉพาะทางเลย เช่น AIO Boot
        ซึ่งพวกนี้เลือกได้เลย จะเอา single หรือ dual พาร์ทิชั่น ถ้า dual จะเป็น FAT + ntfs ซึ่ง FAT เอาไว้บูต uefi
        ส่วน ntfs เอาไว้ใส่อิมเมจต่าง ๆ ไม่ต้องกลัวไฟล์ใหญ่เกิน 4 GB พอแบ่งแล้วมันอาจจะเห็นทีละพาร์ทิชั่น ต้องสลับเอา
        ( แล้วแต่ซิสเต็มด้วย )

Comment

ขอบคุณมากคับ

Comment

EaseUS ใช้ง่ายดีครับ

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                ใช้อยู่เหมือนกันครับ ทั้งรวมทั้งแบ่ง ดูใช้ง่ายดีครับ

Comment

Originally posted by jonenike View Post
                  ไม่แน่ใจนะ เหมือนคุ้น ๆ ว่าปกติจะแบ่งไม่ได้ เวลาผมทำตัวบูต USB จะใช้ tool เฉพาะทางเลย เช่น AIO Boot
                  ซึ่งพวกนี้เลือกได้เลย จะเอา single หรือ dual พาร์ทิชั่น ถ้า dual จะเป็น FAT + ntfs ซึ่ง FAT เอาไว้บูต uefi
                  ส่วน ntfs เอาไว้ใส่อิมเมจต่าง ๆ ไม่ต้องกลัวไฟล์ใหญ่เกิน 4 GB พอแบ่งแล้วมันอาจจะเห็นทีละพาร์ทิชั่น ต้องสลับเอา
                  ( แล้วแต่ซิสเต็มด้วย )
                  สลับพาทิชั่นแฟชไดรยังไงหรอคับ

Comment

Originally posted by bankmer View Post
                    สลับพาทิชั่นแฟชไดรยังไงหรอคับ
                    ใช้ tool bootice ครับ ใน AIO Boot ก็มีหรือโหลดต่างหากก็ได้ แล้วเข้าเมนู Parts Manage
                    จะเห็นว่ามี 2 พาร์ทิชั่น เลือกพาร์ทิชั่นที่ต้องการแล้วกด Set Accessible

Comment

Originally posted by jonenike View Post
                      ใช้ tool bootice ครับ ใน AIO Boot ก็มีหรือโหลดต่างหากก็ได้ แล้วเข้าเมนู Parts Manage
                      จะเห็นว่ามี 2 พาร์ทิชั่น เลือกพาร์ทิชั่นที่ต้องการแล้วกด Set Accessible

Comment

ไม่เป็นไรคับ

Comment

แบ่งพาทิชั่นแฟชไดร์มันขึ้น*แบบรี้คือไรหรอคับมองไม่เห็นไดที่แบ่งด้วย

Comment

Working...
                          X