Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยตัดสินทีครับว่าอะไรคุ้มค่ากว่า

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยตัดสินทีครับว่าอะไรคุ้มค่ากว่า

Ryzen5 3600 vs I5 9400f
    [
    ผมจะเอามาเล่นเกมแนว openworld เล่น gw2
    รู้ว่า R5 มันแรงกว่า แต่มันแรงกว่าแบบสมราคา 7000 ไหมครับ ถ้าแรงกว่านิดหน่อยผมจะได้ตัดสินใจถูก

แบบวัดแค่ single core นะครับ

ราคา i5 น่าเล่นกว่ามาก แตะ ๆ 4 พัน เวบช้อปปิ้งเอามาลดบ่อย ๆ

R5 3600 แพงกว่า เล่นเกมหลายเกม ก็มี fps นำให้เห็น ส่วนหนึ่งมาจากตัวเกมเองด้วย ที่ใช้งานมัลติเธรดได้ดี
    ถ้าพวกเกมเอนจิ้นเก่า ๆ หน่อย ไม่ค่อยเห็นผลต่างกันเท่าไร

ไม่แน่ใจว่า gw2 จะดึงมัลติเธรดออกมาได้ดีเพียงใด ถ้ายังเน้นซิงเกิ้ลคอร์แรง ๆ
    ผมว่าจัด i5 9400f ก็ได้ เอาส่วนต่างไปลงการ์ดจอแทน

Comment

ถ้าไม่คำนึงถึงราคา(ไม่เกิน7000฿)ก็ R5 3600
      คหสต. ค่ายฟ้าที่ราคาราวๆ 7000฿ ไม่ค่อยน่าสนใจ

i5 9400f ราคาราวๆ 4200-4500฿ มันคุ้มมากๆกับค่าตัวของมัน แต่หลายๆเกมที่แดก CPU จะมีปัญหาบ้าง

Comment

ต้องดูปัจจัยอื่น ๆ ควบคู่กันด้วยครับ
        ลองระบุสเปคมาโดยละเอียด

Comment

GW2 กินซิงเกินคอร์เป็นหลัก

ถ้ามีงบ 7000 น่าจะพอขยับไปจัด 9600K ได้อยู่ ใน shopee ถูกสุด 7,780 บาท

ถ้าซื้อมาเล่นเดิมๆอย่าซื้อ ซื้อ 9400F ดีกว่า 9600K ถ้าเอามาลาก 5Ghz แจ่มสุดๆ

เคยเทสเทียบไว้ประมาณนี้ OC แล้วสู้ i7 ได้สบาย

Last edited by Botvinnik; 15 Sep 2019, 18:19:03.

Comment

Originally posted by taibkk View Post
            ต้องดูปัจจัยอื่น ๆ ควบคู่กันด้วยครับ
            ลองระบุสเปคมาโดยละเอียด
            กำลังจะซื้อเลยครับ ตอนนี้
            Ram 16gb bus 3000
            Vga 1060 6g

Comment

เอาความคุ้ม single Thread intel 9400fแรงคุ้มกว่าทั้ง2600 ที่ราคาใกล้กัน และ3600ที่ราคาโดดกว่า
              ถ้าเผื่ออนาคต เล่นเกมอื่นก็3600คุ้มครับ ถ้าเน้นเกมเดียว9400f นี่สบายกระเป๋าชิวๆ

Comment

ถ้าเดิมมี 1060

ผมว่าจัด i5 9400f ก็พอ

Comment

Originally posted by Sumomo View Post
                  เอาความคุ้ม single Thread intel 9400fแรงคุ้มกว่าทั้ง2600 ที่ราคาใกล้กัน และ3600ที่ราคาโดดกว่า
                  ถ้าเผื่ออนาคต เล่นเกมอื่นก็3600คุ้มครับ ถ้าเน้นเกมเดียว9400f นี่สบายกระเป๋าชิวๆ

ภาพไม่ขึ้น เดี๋ยวแปปนะครับ
                  ขอบคุณครับ และขอบคุณทุกๆคนมากครับ

ผมตัดสินใจได้เพราะคำนี้เลยครับ "เผื่ออนาคต" คาดว่าคงใช้อีกนานเลย
                  Last edited by computter; 15 Sep 2019, 21:15:37.

Comment

ประกอบเสร็จแล้วครับ ขอบคุณทุกๆคนมากเลยครับ โอกาสหน้าขอรบกวนทุกๆท่านอีกนะครับ

Comment

Working...
                    X