Announcement

Collapse
No announcement yet.

ดูหนัง 4K ด้วย potplayer บนการ์ด AMD ตระกลู R9380,390,nano,fury

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ดูหนัง 4K ด้วย potplayer บนการ์ด AMD ตระกลู R9380,390,nano,fury

รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ

ดูหนัง 4K ด้วย potplayer บนการ์ด AMD ตระกลู R9380,390,nano,fury ได้ด้วยวิธีไหนบ้างครับให้ลื่นๆเหมือนฝั่ง Nvidia อย่างพวก GTX950 เป็นต้น

ที่มันดูพวก HVEC ,VP9 ได้

อย่างใน potplayer มันไม่มีให้สลับ HW/SW แต่ในพวก GTX950 กลับมีขึ้นให้ทำงานซะงั้น

รบกวนขอความรู้เพิ่มเติ่มในส่วนนี้หน่อยครับว่าจะทำยังไงให้เปิดใช้งานในส่วนนี้ได้

ขอบคุณครับ

GTX 900 Series มีเฉพาะ 950, 960 เท่านั้นที่ถอด HEVC, VP9 ได้ พอขึ้น 1000 Series ก็ถอด HEVC VP9 ได้ทุกตัวครับ

ค่ายแดง ต้อง RX400 series ขึ้นไป ถึงจะถอด HEVC ได้ แต่ก็ยังถอด VP9 ไม่ได้ ต้อง RX5700, 5700XT ถึงจะถอด VP9 ได้

อยากถอดได้ ต้องเปลี่ยนการ์ดจอใหม่เท่านั้นครับ

Comment

Originally posted by osxp View Post
      GTX 900 Series มีเฉพาะ 950, 960 เท่านั้นที่ถอด HEVC, VP9 ได้ พอขึ้น 1000 Series ก็ถอด HEVC VP9 ได้ทุกตัวครับ

ค่ายแดง ต้อง RX400 series ขึ้นไป ถึงจะถอด HEVC ได้ แต่ก็ยังถอด VP9 ไม่ได้ ต้อง RX5700, 5700XT ถึงจะถอด VP9 ได้

อยากถอดได้ ต้องเปลี่ยนการ์ดจอใหม่เท่านั้นครับ
      ไม่มีเทคนิคทาง SW อะไรบ้างเลยหรอครับที่สามารถดึงมันมาใช้ในระดับนึงก็ยังดีสัก 50 % ขึ้นไปก้ยังดี T_T

Comment

Originally posted by osxp View Post

https://www.overclockzone.com/forums...1#post71022537

เห็นท่านนี้ตอบแล้วเกิดสงสัยเหมือนกันว่าใช้เทคนิคอะไรได้บ้างอะครับ

Comment

ใช้ cpu อะไรครับ ถ้าใช้ intel gen 6 ขึ้นไป ก็เปิด multi monitor แล้วใช้ igpu ถอดแทน

Comment

Originally posted by devilblaze View Post
            ใช้ cpu อะไรครับ ถ้าใช้ intel gen 6 ขึ้นไป ก็เปิด multi monitor แล้วใช้ igpu ถอดแทน
            i3 รุ่นแรกๆเองครับผม พอดีมีแต่การ์ด ตระกลู R9 อยู่หลายตัวเลยอยากจับมากล่องดูหนังญาติสัก2-3ตัวดูหนัง 4K สักหน่อย พอดีเค้ามีจอ 4k กันอยู่เลยอยากทำขายจากของที่มีอยู่ครับผม

Comment

Originally posted by vista_056 View Post
              รบกวนสอบถามหน่อยนะครับ

ดูหนัง 4K ด้วย potplayer บนการ์ด AMD ตระกลู R9380,390,nano,fury ได้ด้วยวิธีไหนบ้างครับให้ลื่นๆเหมือนฝั่ง Nvidia อย่างพวก GTX950 เป็นต้น

ที่มันดูพวก HVEC ,VP9 ได้

อย่างใน potplayer มันไม่มีให้สลับ HW/SW แต่ในพวก GTX950 กลับมีขึ้นให้ทำงานซะงั้น

รบกวนขอความรู้เพิ่มเติ่มในส่วนนี้หน่อยครับว่าจะทำยังไงให้เปิดใช้งานในส่วนนี้ได้

ขอบคุณครับ
              ใช้ GPU intel คับ ถ้าใช้ intel อยู่

Comment

ถ้าเป็นเจน2 Sandy Bridge ขึ้นไปน่าจะช่วยได้นะ

i7-2600K ออนบอร์ดใช้ถอด 4K ได้เหมือนกัน i3 เจนเดียวกันก็น่าจะได้

Comment

ถ้าตามที่จำได้ intel igpu ถอด vp9 full hw 4k ได้เริ่มตอน broadwell มั่ง

ขณะที่ฝั่ง pc เริ่มตอน skylake ถอดได้อย่างเดียว เข้ารหัสไม่ได้ พวก gpu ที่ขึ้นชื่อด้วย HD 5XX - -

แก้แปะลิงค์
                  https://bluesky23.yukishigure.com/en...der_intel.html
                  https://en.wikipedia.org/wiki/Intel_Graphics_Technology

Comment

g4600@8K ขายทิ้งไปแล้ว

Comment

ซื้อ 1030 มาจบเลยครับ cpu 10 ปีที่แล้วก็ดู 8k60fps ได้ลื่นๆ 1พันปลายๆ

เดี๋ยวเที่ยงๆลงให้ครับ

Comment

Originally posted by vista_056 View Post
                        ไม่มีเทคนิคทาง SW อะไรบ้างเลยหรอครับที่สามารถดึงมันมาใช้ในระดับนึงก็ยังดีสัก 50 % ขึ้นไปก้ยังดี T_T
                        ็GPU มันไม่ support ระดับ hw น่ะครับ ถ้าใช้ sw ก็คือพึ่งกำลัง cpu ล้วนๆ ถ้า cpu ไม่แรงพอก็ไม่ไหว

ตัว RX-4xx ที่เคยบอกว่า support HEVC 4k ก็แค่ hybrid ครับ ยังไม่ค่อยลื่นอยู่ดี เจอ VP9 ใน youtube ก็ไม่ support อยู่ดี

ทางแก้คือเปลี่ยน cpu ที่แรงขึ้น(แนะนำ i7) หรือไม่ก็เปลี่ยนการ์ดจอไปค่ายเขียวครับ GT1030 ตัวละพันกลางๆ+i3 gen3 ก็ยังดูลื่นกว่าใช้ i5(gen เก่า)+การ์ดค่ายแดงรุ่นเก่าเลย

ส่วนการ์ดรุ่นใหม่ ต้องระดับ 5700 ครับ ตัวละหมื่นต้นๆ ถึงจะถอด VP9 ได้ ผมใช้ Vega56 ยังไม่รองรับ vp9 เลย i7 ยังเหนื่อยโหยหวนทุกครั้งที่เปิด 4k

Comment

RX480 support HEVC 10bit ระดับ HW อยู่แล้ว
                          ที่เป็น hybrid คือ VP9 ที่ไม่ค่อยจะเห็นประโยชน์เท่าไหร่มีไปก็เท่านั้น
                          แล้วก็การ์ดของทาง AMD ที่ถอด HEVC ในระดับ HW ได้รุ่นแรกจริงๆ คือ FURRY แต่รับแค่ 8bit เท่านั้น
                          การเปิดใช้งานทาง AMD จะปิดเอาไว้ ต้องใช้ DXVA checker มาเปิดใช้เอาเอง
                          ส่วนการ์ดรุ่นใหม่ๆ อย่าง RX5700 รับ VP9 ถึง 8k ก็จริงแต่รับแค่ 24Hz แค่นั้นพวก 60Hz ก็ยังกระตุกเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลงครับ

Comment

ผมไม่ดูใน PortPlayer ดูใน KMPlayer set default ทั้งคู่เพื่อเปรียบเทียบ จอUltra wide 21:9 เต็มจอไร้ขอบเหมือนกัน
                            GTX 1060

Comment

Originally posted by nartzuzaa View Post
                              ผมไม่ดูใน PortPlayer ดูใน KMPlayer set default ทั้งคู่เพื่อเปรียบเทียบ จอUltra wide 21:9 เต็มจอไร้ขอบเหมือนกัน
                              GTX 1060

สงสัยเขียวยังไม่ได้ปรับ RGB

Comment

Working...
                              X