Announcement

Collapse
No announcement yet.

เปิดคอม แล้วไฟกระพริบ แปลกมากคับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เปิดคอม แล้วไฟกระพริบ แปลกมากคับ

บ่ายนี้ผมเปิดคอมมาใช้งานได้ปกติ จากนั้นออกไปทำอย่างอื่น ไม่อยู่ที่หน้าจอไปประมาณ 5 นาที
    หน้าจอคอมผม ดับมีไฟกระพริบเหมือนสแตนบายอยู่
    ลองกดนู่นนี่ดูแล้ว จอก็ไม่กลับมา จึงกดรีคอมใหม่

งานเข้าเลยคับ
    เปิดคอมไม่ติดอีกเลย
    จออยู่ในโหมดเหมือนปิดเครื่องตลอดเวลา
    ไฟฮาร์ดดิสติดสักพักแล้วก็ไม่ติดอีก
    ไฟสถานะเครื่้อง(ที่ไม่ใช่ไฟฮาร์ดดิสอะคับ ไม่รู้ว่าเป็นไฟอะไร) กระพริบตลอดเวลา ทั้งที่มันไม่เคยกระพริบมาก่อน
    ปกติเวลาเปิดคอมไฟที่่า มันก็ติดแล้วนิ่งๆของมันไป

สิ่งที่ลองทำไปแล้ว
    1. แกะแรม เอายางลบถูขาทองแดง
    2. แกะการ์ฺดจอ เอายางลบถูขาทองแดง
    3. ถอดฮาร์ดดิสทิ้งหมด
    4. ถอด DVD drive ทิ้งหมด

ผล. เปิดไม่ติดเหมือนเดิม

รบกวนด้วยนะครับ ร้อนใจมาก ใกล้ส่งงานปลายภาคเรียนแล้วด้วย T T
    Last edited by kikuano; 16 Feb 2009, 16:17:07.

บูตแล้วมีเสียง beep มั้ยอ่ะ

Comment

ผมไม่รู้นะเรื่องไฟ แต่อาการเหมือนเครื่องเก่าผมเลย ลองเช็คการ์ดจอดูครับ

Comment

PSU บอกลาจากกันไปตลอดกาลซะแล้ว .... เศร้า

Comment

Originally posted by Nihilus View Post
          บูตแล้วมีเสียง beep มั้ยอ่ะ
          มีเสียงบีฟที่นึงครับ ตามปกติที่มันจะบีฟหนึ่งครั้ง ทุกครั้งเปิดเครื่อง
          ส่วนเสียงบีฟเตือน เวลา บอร์ดหาแรมไม่เจอ หรือ หาการ์ดจอไม่เจอนี่ ไม่มีอะคับ

Originally posted by Noolek View Post
          ผมไม่รู้นะเรื่องไฟ แต่อาการเหมือนเครื่องเก่าผมเลย ลองเช็คการ์ดจอดูครับ
          เช็คยังไงมั่งอะคับ ผมก็ความรู้น้อย T T

Originally posted by skyline_008 View Post
          PSU บอกลาจากกันไปตลอดกาลซะแล้ว .... เศร้า
          PSU เจ๊งเหรอคับ แต่พัดลมเคส MB CPU ไฟDVD ติดหมดนะคับ สงสัยเดี๋ยวต้องลองยืม PSU เพื่อนดู
          Last edited by kikuano; 16 Feb 2009, 16:18:21.

Comment

เข้าไบออสได้ไหม

Comment

Originally posted by magnetic View Post
              เข้าไบออสได้ไหม
              เข้าไม่ได้เลยอะคับ
              เพราะเปิดคอมมา จอมันไม่จอมติด
              และก็เหมือนว่า มันไม่ยอมบู๊ทด้วยอะคับ

Comment

ไฟเปิดเครื่องกระพริบเป็นจังหวะ เครื่องอยู่ในสแตนบาย อิอิ...แล้วก็ไม่ยอมตื่น ลองเครีย CMOS หรือยังครับ

Comment

Originally posted by one View Post
                  ไฟเปิดเครื่องกระพริบเป็นจังหวะ เครื่องอยู่ในสแตนบาย อิอิ...แล้วก็ไม่ยอมตื่น ลองเครีย CMOS หรือยังครับ
                  ต้องทำไงมั่งอะคับ ผมไม่รู้จักเลยอะคับ CMOS เนี่ย รบกวนด้วยนะคับ T T

Comment

เคยเจอปัญหานี้ครับ

บอร์ดคือตัวปัญหา

กรณีของผมถือว่าเป็นกรณีศึกษานะ คือสายusb ของผมมันช๊อตกัน เอา่ออกหายซะงั้น

ลองเอาอุปกรณืต่อพ่วงทั้งหมดที่ไม่จำเป็นสำหรับการบูสออกก่อนครับ ถ้าไม่หายผม คิดว่าบอร์ดเป็นตัวปัญหาครับ

Comment

Originally posted by magnetic View Post
                      เคยเจอปัญหานี้ครับ

บอร์ดคือตัวปัญหา

กรณีของผมถือว่าเป็นกรณีศึกษานะ คือสายusb ของผมมันช๊อตกัน เอา่ออกหายซะงั้น

ลองเอาอุปกรณืต่อพ่วงทั้งหมดที่ไม่จำเป็นสำหรับการบูสออกก่อนครับ ถ้าไม่หายผม คิดว่าบอร์ดเป็นตัวปัญหาครับ
                      ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดูเลยครับ แล้วเดี๋ยวมารายงานผล

EDIT : ไม่หายอะคับ เปิดไม่ติดอยู่ดี อาการเหมือนเดิมไฟเปิดเครื่องกระพริบๆ T T
                      Last edited by kikuano; 16 Feb 2009, 16:32:43.

Comment

ดันหน่อยคับ ร้อนใจ

Comment

น่าจะเป็นที่ PSU นะครับ
                          เพราะของผมเคยเป็นอาการนี้เลย

Comment

PSU ของอะไร....ไม่งั้นก็บอร์ดเสีีย

Comment

Originally posted by bunyawat View Post
                              น่าจะเป็นที่ PSU นะครับ
                              เพราะของผมเคยเป็นอาการนี้เลย
                              ไม่แน่ใจเหมือนกันคับผม ไม่มีของให้ลองเปลี่ยนด้วยอะ - -.

Originally posted by Nihilus View Post
                              PSU ของอะไร....ไม่งั้นก็บอร์ดเสีีย
                              PSU ของ TSUNAMI คับ อายุ 2 ขวบนิดๆ

Comment

Working...
                              X