Announcement

Collapse
No announcement yet.

ใครแฟนเกมส์แนวTotal war บ้างครับ? เล่นอย่างไงให้สนุก

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ใครแฟนเกมส์แนวTotal war บ้างครับ? เล่นอย่างไงให้สนุก

เกมส์แนววางแผนการรบพวก c&c ,aoe, และอื่นๆประมาณนี้ผมก็เล่นอยู่ แต่เคยได้แผ่น total war 2 มา ปรากฏว่าเล่นไม่เป็นจริงๆ อยากทราบว่าเล่นกันอย่างไงให้สนุกครับ?

มัน RTS ตอนฉากรบเท่านั้นครับ
    ฉากแผนที่ก็คล้ายเดินหมากกัน พลัดกันเดินไม่ต้องรีบร้อน
    ผมเล่นก็สนุกแต่ช่วงกลางๆเกมอาจมีง่วงได้

Comment

อย่างแรกครับ คือความอดทน ทุกคนที่เล่นเกมนี้ จะต้องทำความเข้าใจระบบของมันก่อนครับ ขนาดผมเล่นเกมตระกูลนี้มาตั้งแต่ Shogun ยังใช้เวลาทำความเข้าใจ Medival Total War 2 ประมาณ 1 - 2 ชั่วโมงเลยครับ พอคุณเริ่มเข้าใจเกมนี้คุณก็จะเริ่มสนุกกับมันเองครับ ไม่ว่าจะเรื่องการทูต เศรษฐกิจ เรื่องราวประวัติศาสตร์ และการรบ

ผมแนะนำว่าถ้าไม่เคยเล่นเกมแนวๆนี้ พวก Civilization ,Alpha Century, Rise of Nation หรือ Romance of 3 Kingdoms มาก่อนผมอยากให้หา Medival Totalwar ภาคแรกมาเล่นก่อนครับ เพราะภาคนี้ FG ทำบทสรุปได้ดีที่สุด(น่าจะซื้อลิขสิทธิ์ Game Guide จาก Prima มา)
      Last edited by CannavaroJ; 16 Feb 2009, 16:38:41.

Comment

Originally posted by CannavaroJ View Post
        อย่างแรกครับ คือความอดทน ทุกคนที่เล่นเกมนี้ จะต้องทำความเข้าใจระบบของมันก่อนครับ ขนาดผมเล่นเกมตระกูลนี้มาตั้งแต่ Shogun ยังใช้เวลาทำความเข้าใจ Medival Total War 2 ประมาณ 1 - 2 ชั่วโมงเลยครับ พอคุณเริ่มเข้าใจเกมนี้คุณก็จะเริ่มสนุกกับมันเองครับ ไม่ว่าจะเรื่องการทูต เศรษฐกิจ เรื่องราวประวัติศาสตร์ และการรบ

ผมแนะนำว่าถ้าไม่เคยเล่นเกมแนวๆนี้ พวก Civilization ,Alpha Century, Rise of Nation หรือ Romance of 3 Kingdoms มาก่อนผมอยากให้หา Medival Totalwar ภาคแรกมาเล่นก่อนครับ เพราะภาคนี้ FG ทำบทสรุปได้ดีที่สุด(น่าจะซื้อลิขสิทธิ์ Game Guide จาก Prima มา)

ตามนั้น ต้องไปลองเล่นพวก สามก็ก กับ Heroes ก่อน ไม่ั้งั้น เล่น totalwar จะยากเกิน

เกมมันลุ่มลึก ต้องยอมแพ้ ก่อนจะชนะ ยังได้

เล่นหลายรอบ คำนสณการเคลอื่นไหวกำลังพล อย่างดี วางแผนการก่อสร้าง ไกลมาก แล้วต้องปั้ม ยูนิต อน่าเฉพาะทางมากเกินไป

แรกๆ เล่น อังกฤษ ง่ายสุด longbow man ขี้โกง - -'

Comment

Medival Total War 2 370ตาเดินกว่าจะยึดประเทศได้*-*เล่นเหนือยเเต่สนุก
          มีลิ้งเเนะนําเเนวทางพอเป็นเเนวทางเล่น
          http://www.eapromo.in.th/forum/viewt...c04e58f3b87ec0

Comment

ไม่สนุกอะผมว่า มันสู้ รบไม่เหมือน ra อีกอย่างมันออกแนวภาษา ผมไม่ชอบมันจะง่วง

Comment

Originally posted by singha View Post
              ไม่สนุกอะผมว่า มันสู้ รบไม่เหมือน ra อีกอย่างมันออกแนวภาษา ผมไม่ชอบมันจะง่วง
              ผมว่ามันไม่เหมือนเกมภาษานะครับ มันออกแนว Turn-Base + RTS + Tactical Combat + Sim ผสมกับประวัติศาสตร์ของยุโรปยุคกลาง มากกว่าครับ

Comment

มัน รวมความลุ่มลึก ความมัน การวางแผนอย่างต่อเนื่อง ความยิ่งใหญ่ของการรบ ขนาดใหญ่ แต่ กธละเอียดถึงขนาด บังคับ ยูนิต แต่ละตัวด้เลย

มันก็ตามชื่อแหละ Total war ไม่ใช่แค่ ชนะฉากนึงก็จบ ไม่ใช่แค่ชนะ ก็พอ

แต่รุ้สึกมันจะนอกประเด็น - -' จริงๆคำถามนั้นตอบยากนะ เล่นไงให้สนุก ก่อนอื่นก็ ต้องั้นแหละ เป็นพวก ชอบความต่อเนื่อง ชอบที่จะวางแผนแล้วดูผล อยากทำอะไรที่ อยากลองทำ มากกว่า ทำเหมือนๆเดิม และ รุ้ว่า ทุกอย่างใช้เวลา และความอดทน และลำบาก

Comment

Originally posted by Violent View Post
                  มัน รวมความลุ่มลึก ความมัน การวางแผนอย่างต่อเนื่อง ความยิ่งใหญ่ของการรบ ขนาดใหญ่ แต่ กธละเอียดถึงขนาด บังคับ ยูนิต แต่ละตัวด้เลย

มันก็ตามชื่อแหละ Total war ไม่ใช่แค่ ชนะฉากนึงก็จบ ไม่ใช่แค่ชนะ ก็พอ

แต่รุ้สึกมันจะนอกประเด็น - -' จริงๆคำถามนั้นตอบยากนะ เล่นไงให้สนุก ก่อนอื่นก็ ต้องั้นแหละ เป็นพวก ชอบความต่อเนื่อง ชอบที่จะวางแผนแล้วดูผล อยากทำอะไรที่ อยากลองทำ มากกว่า ทำเหมือนๆเดิม และ รุ้ว่า ทุกอย่างใช้เวลา และความอดทน และลำบาก
                  555+ ผมพาออกทะเลเหรอเนี๊ย

เอาเป็นว่าตอนผมเล่นเกมนี้ผมก็บอกไม่ถูกว่าชอบมันตรงไหนแต่ยังไงท้ายสุดผมบอกได้อย่างเดียวว่าผมรักเกมนี้

Comment

กำลัง รอ ภาคใหม่อยุ่ เหมือนกัน แต่ ผมชอบ shugon มากกว่า medieval นะ

Comment

Working...
                    X