Announcement

Collapse
No announcement yet.

Windows 10 Enterprise 2016 LTSB (1607) vs Windows 10 1903 tested in 10 games

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Update ครับ มีคนใน Guru3D กับ Reddit แนะนำให้ปิด CFG (Control Flow Guard) เห็นว่าช่วยให้อาการเกม DX12 กระตุกบนวินโดวส์รุ่นใหม่ๆหายกระตุกได้

แต่ไม่ใช่สำหรับผม พึ่งลองทั้งสองเกมตะกี้ยังกระตุกเหมือนเดิมครับ

วิธีทำเผื่อใครสนใจ

https://forums.guru3d.com/threads/po...us-bf5.425353/

Comment

farcry5 สังเกตการใช้แรม การ์ดจอกันไหม ทำไมใช้ครึ่งๆกันแบบนั้น

Comment

Originally posted by reconnang View Post
        farcry5 สังเกตการใช้แรม การ์ดจอกันไหม ทำไมใช้ครึ่งๆกันแบบนั้น
        แปลกจริงๆด้วย ผมก็พึ่งเห็น

Comment

ตอนแรกผมก็ใช้ Windows 10 1607 ทำการทดสอบ benchmark เกมส์ Tomb Raider GOTY Edition การ์ดจอทำงานได้เต็มที่ Full load 99 -100% ตลอดการทดสอบ เฟรมเรทลื่นไหลดีไม่สวิงแต่อย่างใด แต่พอเปลี่ยนมาใช้ Windows 10 1903 ทำการทดสอบ benchmark เกมส์ Tomb Raider GOTY Edition อีกครั้งปรากฏว่า การ์ดจอทำงานไม่เต็มที่ไม่ Full load เฟรมเรทสวิงแกว่งมาก เรียกได้ว่าเฟรมเรทหายไปเยอะเลยหละครับ ทีแรกผมก็โทษไปที่ตัววินโดว์อย่างเดียวว่าคงยังไม่สเถียรมากพอจึงทำให้การ์ดจอรีดประสิทธิภาพออกมาได้ไม่เต็มที่ แต่ Driver ของ Nvidia บางตัวกลับสามารถทำให้อาการดังกล่าวหายไป การ์ดจอกลับมาทำงานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพดังเดิม งานนี้ผมจึงไม่โทษฝั่งใดฝั่งนึงว่าเป็นสาเหตุที่ทำให้การ์ดจอทำงานได้ไม่เต็มที่ ผมว่าทั้งตัววินโดว์และการ์ดจอเองคงยังไม่สามารถทำงานร่วมกันได้อย่างมีประสิทธิภาพมากกว่า คงต้องรอให้ทาง Nvidia แก้ไข Driver ตัวที่จะสามารถทำงานร่วมกับ Windows 10 1903 ได้อย่างสเถียรและมีประสิทธิภาพมากขึ้นครับ

ปล. แต่ Windows 10 1903 การ์ดจอทำงานไม่เต็มที่เฉพาะบางเกมส์นะครับไม่ใช่ทุกเกมส์ บางเกมส์การ์ดจอก็ทำงานเต็มประสิทธิภาพเหมือนเดิม ไม่ได้แตกต่างจาก Windows 10 1607 ครับ
          Last edited by lovelovelo; 20 Sep 2019, 16:04:18.

Comment

สั่ง RX 580 ไปละ เดี๋ยวมาลองดูของ AMD ว่า 1903 จะปกติมั้ย

ตอนนี้กำลังเทส LTSC 1809 อยู่ คืนนี้น่าจะเสร็จ

Comment

LTSC vs LTSB

Comment

ใช้ Ryzen แต่ยังติดอยู่กับ LTSB เช่นกันครับ
                ลองไป 1809 1903 Stuttering รัวๆ
                แต่ถ้าเครื่องไหนใช้ RX หรือ Laptop ใหม่ๆที่มี On board ก็จำใจ ยอมไปใช้ LTSC 1809

Comment

ขอบคุณสำหรับผลเทสครับ ดูกราฟผลสรุปแล้ว LTSC ดูแทบไม่ต่าง แต่พอดูเส้นกราฟระหว่างเทสนี่บางทีแอบเห็นแกว่งกว่า LTSB อยู่บ้าง

ปล. Dithering บน LTSC เป็นไงบ้างครับ มีบัคไหมครับ

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                    สั่ง RX 580 ไปละ เดี๋ยวมาลองดูของ AMD ว่า 1903 จะปกติมั้ย

ตอนนี้กำลังเทส LTSC 1809 อยู่ คืนนี้น่าจะเสร็จ
                    รอซื้อต่อ 500 หลังเทสต์จบครับ

Comment

Originally posted by Ref.Circle View Post
                      ขอบคุณสำหรับผลเทสครับ ดูกราฟผลสรุปแล้ว LTSC ดูแทบไม่ต่าง แต่พอดูเส้นกราฟระหว่างเทสนี่บางทีแอบเห็นแกว่งกว่า LTSB อยู่บ้าง

ปล. Dithering บน LTSC เป็นไงบ้างครับ มีบัคไหมครับ
                      บัคครับ เพราะพื้นฐานมันก็มาจาก 1809 อยู่ดี

ส่วนตัวผมคง LTSB ยาวๆจนกว่าจะเปลี่ยนการ์ดจอครับ

Comment

Originally posted by Botvinnik View Post
                        บัคครับ เพราะพื้นฐานมันก็มาจาก 1809 อยู่ดี

ส่วนตัวผมคง LTSB ยาวๆจนกว่าจะเปลี่ยนการ์ดจอครับ
                        ขอบคุณครับ รอชม 580 ต่อไป

Comment

ไดว์เวอร์ 1080Ti ใช้ตัวไหนทดสอบ เผื่อหาตัว 10 Enterprise 2016 LTSB OS Build 14393 มาลงเล่นดู

Comment

Originally posted by reconnang View Post
                            ไดว์เวอร์ 1080Ti ใช้ตัวไหนทดสอบ เผื่อหาตัว 10 Enterprise 2016 LTSB OS Build 14393 มาลงเล่นดู
                            436.30

Comment

Originally posted by Ref.Circle View Post

Dithering บน AMD มีมาให้เองไม่ต้องปรับอะไรทั้งนั้นครับ ไม่ต้องมาปวดหัวกับบัควิน 10 ด้วย
                              เดี๋ยวไว้ทำคลิปเปรียบเทียบอีกที ผลการเทสหลังคาลิเบรท Nvidia vs AMD

Comment

Dithering บน AMD มีมาให้เองไม่ต้องปรับอะไรทั้งนั้นครับ ไม่ต้องมาปวดหัวกับบัควิน 10 ด้วย
                                เดี๋ยวไว้ทำคลิปเปรียบเทียบอีกที ผลการเทสหลังคาลิเบรท Nvidia vs AMD
                                ขอบคุณครับ

Comment

Working...
                                X