Announcement

Collapse
No announcement yet.

รบกวนช่วยจัดสเปคสำหรับรันเกม 4K หน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• รบกวนช่วยจัดสเปคสำหรับรันเกม 4K หน่อยครับ

เมื่อ 6 ปีที่แล้วเคยจัดสเปคกับทางเว็ปไป ก็ได้อัพเกรดไปแค่การ์ดจอเมื่อเป็น 1070 เมื่อนานมาแล้วเช่นกัน
    และเนื่องด้วยจอ dell u2414h ขอผมเหมือนจะพัง 1 ตัว เลยสนใจตัว dell 24 p2415q 4k มาสนองนีดตัวเองครับ
    หรือท่านผู้รู้มีตัวอื่นแนะนำรบกวนด้วยนะครับ แต่ขอไม่ใหญ่เกิน 25 นิ้ว

สเปคปัจจุบัน
    การ์ดจอ 1070 gig
    MB MSI H97 gaming gen3
    I7 4790 // ram 4g 4 ตัว
    HDD 1 TB // SSD pioneer 150g
    PSU มี corsiar rm750x ไม่ได้ใช้อยู่
    case corsiar 540
    ตามภาพครับ

อยากจะอัพเกรดให้เล่นเกม 4k ได้ครับ ช่วยแนะนำหน่อยว่าต้องรื้อตัวไหนบ้างครับ
    เกมที่เล่นก็พวก dota2 minecraft withcher หรือเกมยุคใหม่ครับ
    สำหรับงบขอให้ได้น้อยที่สุด แล้วคุ้มค่าที่สุดครับ เพราะปกติชิ้นใหญ่ๆ ผมเล่นมือ 2
    + ความสวยงามด้วยก็ดีนะครับ

ขอบคุณครับ

การ์ดจอแรง ๆ ตัวเดียวเลยครับ

Comment

2080, 2080Ti หรือ 1080Ti มือ2

Comment

เมพๆ

Comment

Originally posted by LightningBird View Post
          2080 TI คงไม่ไหวแน่ๆครับ ราคาแพงไปสำหรับผม
          ตอนนี้กำลังเทียยบ 1080 ti กับ 2080 อยู่ แต่มันมี เกมมิ่ง ซูเปอร์เยอะแยะไปหมด เลือกไม่ถูกเลยครับ

Comment

Originally posted by LightningBird View Post
            2080 TI คงไม่ไหวแน่ๆครับ ราคาแพงไปสำหรับผม
            ตอนนี้กำลังเทียยบ 1080 ti กับ 2080 อยู่ แต่มันมี เกมมิ่ง ซูเปอร์เยอะแยะไปหมด เลือกไม่ถูกเลยครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by taibkk View Post
            การ์ดจอแรง ๆ ตัวเดียวเลยครับ
            ไม่ต้องเปลี่ยน gen ใหม่ใช่ไหมครับ

Comment

Originally posted by TWK. View Post
              เมพๆ
              แนะนำหน่อยครับ จะแนะนำเป็นจอมอนิเตอร์ก็ได้ครับ

Comment

Originally posted by soniczero1 View Post
                แนะนำหน่อยครับ จะแนะนำเป็นจอมอนิเตอร์ก็ได้ครับ

รุ่นที่ดูใว้ ok แล้วคับ

dell 24 p2415q

Comment

จอแค่ 24 นิ้ว ไปเล่น 4k ผมว่าเปลือง ไม่เห็นความแตกต่าง แถมถ้าอยากเล่น 4k 60fps 2080ti ยังเอาไม่อยู่บางเกม
                  แนะนำจอ 144hz 1080p ภาพชัดๆสวยๆดีกว่าครับ เห็นผลมากกว่าเยอะ

Comment

Originally posted by W h | t e View Post
                    จอแค่ 24 นิ้ว ไปเล่น 4k ผมว่าเปลือง ไม่เห็นความแตกต่าง แถมถ้าอยากเล่น 4k 60fps 2080ti ยังเอาไม่อยู่บางเกม
                    แนะนำจอ 144hz 1080p ภาพชัดๆสวยๆดีกว่าครับ เห็นผลมากกว่าเยอะ
                    รบกวนครับ พรุ่งนี้ว่าจะกด Dell 2518D มา เพราะจอตัวหลักลาโลกแล้ว แต่ก็ลังเลอยากได้ 144hz อยู่ครับ เล่นเกม dota2 เป็นหลัก แอบบอยากรู้เหมือนกันนักแข่งใช้จออะไรกัน
                    เพราะเดิมใช้ จอ dell u2414h ดีงามมากครับ กลัวแสงสีความคมชัดจะดรอป มีแนะนำไม่ครับจอ 144hz ภาพสวยๆไม่เกิน +-15k ครับ

- - - Updated - - -

Originally posted by TWK. View Post
                    รุ่นที่ดูใว้ ok แล้วคับ

dell 24 p2415q
                    ขอบคุณครับ แต่มันไม่มีขายแล้วนะสิครับ ผมเสียดายมาก รอนานมากมันไม่พังสักที ติดบ้างดับบ้าง

Comment

ถ้าเสพสวยก็เล่น 4k
                      ถ้าเสพลื่นก็เล่น 1440p 1080p แทน
                      ขึ้นอยู่กับขนาดจอที่ใช้ด้วย
                      ถ้าจอใหญ่ ความละเอียดต่ำก็ไม่ไหว

ส่วนที่แนะนำว่าใส่แค่การ์ดจอแรงๆก็พอ
                      เพราะถ้าเล่น 4k ภาระจะตกไปที่การ์ดจออย่างหนัก
                      ถ้าจะอัพทั้ง cpu และการ์ดจอ งบจะบานหนักแน่นอน
                      และผลของ cpu ใหม่และเก่าอาจจะไม่ต่างกันนัก

แถม cpu อย่าง i7 4790 ยังถือว่าประสิทธิภาพยังดี
                      ทั้ง 1080p และ 1440p ที่144fps ยังรับมือไหวสบาย ๆ ในหลาย ๆ เกมปัจจุบัน

Comment

Originally posted by soniczero1 View Post
                        มีแนะนำไม่ครับจอ 144hz ภาพสวยๆไม่เกิน +-15k ครับ
                        https://www.overclockzone.com/forums...%B8%B2-12-900-!!

Comment

Originally posted by taibkk View Post
                          ถ้าเสพสวยก็เล่น 4k
                          ถ้าเสพลื่นก็เล่น 1440p 1080p แทน
                          ขึ้นอยู่กับขนาดจอที่ใช้ด้วย
                          ถ้าจอใหญ่ ความละเอียดต่ำก็ไม่ไหว

ส่วนที่แนะนำว่าใส่แค่การ์ดจอแรงๆก็พอ
                          เพราะถ้าเล่น 4k ภาระจะตกไปที่การ์ดจออย่างหนัก
                          ถ้าจะอัพทั้ง cpu และการ์ดจอ งบจะบานหนักแน่นอน
                          และผลของ cpu ใหม่และเก่าอาจจะไม่ต่างกันนัก

แถม cpu อย่าง i7 4790 ยังถือว่าประสิทธิภาพยังดี
                          ทั้ง 1080p และ 1440p ที่144fps ยังรับมือไหวสบาย ๆ ในหลาย ๆ เกมปัจจุบัน
                          ขอบคุณมากครับ ผมเองทำใจเลือกอย่างใดอจ่างนึงอยู่ แต่ติดตรงผมชินกับจอ 24 นิ้วไปซะและ
                          เดี๋ยวผมไปลองเล่นจอ 27 นิ้วที่ร้านเกมดูว่าปรับตัวได้รึเปล่าผมอาจมีช้อยที่เพิ่มมากขึ้นครับ

Comment

เดิมเล็ง 2 กับ 7 ไว้ครับ ขอบคุณที่มาเพิ่มตัวเลือกให้อีกตายครับงานนี้ 555

Comment

ถ้าชิน 24นิ้ว ก็จัด 24นิ้วครับ
                              moba มันเน้นกวาดสายตาค่อนข้างเยอะ จอยิ่งใหญ่หลายคนอาจจะไม่ชิน
                              ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับระยะห่ างจากจอด้วย

ถ้าจะขยับขนาดจอ แต่ระยะห่ างเท่าเดิม ก็อย่าเลือกที่ใหญ่เกินไป
                              ถ้า 27 นิ้ว 1440p ก็กำลังดีนะ ตั้งตัวหนังสือให้ใหญ่ขึ้นหน่อย

ถ้าจะเอา native resolution 4k จอ 24 นิ้ว ผมว่ามันเล็กไป
                              อันนี้แล้วแต่ชอบเลย

Comment

Working...
                              X