Announcement

Collapse
No announcement yet.

เล่นเกมส์แล้วจอดำ แต่เครื่องยังทำงาน เสียงยังทำงาน แต่ ภาพไม่แสดง

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• เล่นเกมส์แล้วจอดำ แต่เครื่องยังทำงาน เสียงยังทำงาน แต่ ภาพไม่แสดง

ตามหัวข้อเลยครับพี่ๆ พอดีผมเคยตั้งกระทู้มาครั้งนึงแล้วเรื่องเล้นเกมส์แล้วจอดำ

อาการแบบคร่าวๆ
    คราวก่อนเป็นแค่ CSGO ก็คิดว่าเป็นที่ตัวไฟล์เกมส์ ตอนนี้เล่น PUBG ก็เป็นครับ ผมสงสัยเรื่อง ความร้อน กับ PSU ครับ
    ก่อนหน้านี้ทำงานเกี่ยวกับสตรีมเกมส์ ก็ไม่มีปัญหาอะไรใช้สเปคเดิมสตรีมครับ 7-8 ชั่วโมงได้สบายๆ
    ต่อมาไม่ได้สตรีมแล้วเป็นเวลาปีกว่า ได้ลงวินโด้ใหม่ไป 2 ครั้ง
    แต่ก่อนตอนสตรีม ตำแหน่งตั้งคอมชิดติดผนังห้อง นั่งหันหลังให้แอร์ ตัวเคสตั้งไว้ใต้โต๊ะ
    ตอนนี้ย้ายโต๊ะ มาตั้งใต้แอร์ ขนานกับแอร์ในแนวตั้ง เคสตั้งบนโต๊ะเปิดฝาเคสลมเย็นลงตรงเคสพอดี

VGA ใช้ evga 1080ti ftw3
    PSU ใช้ SUPER FLOWER SILVER GREEN FX 600W

มีใครพอจะอธิบายเกี่ยวกับอาการที่เป็นอยุ่ได้บ้างครับ

ddu

ลองถอดการ์ดจอแล้วประกอบใหม่

หากมีสลอต x16 อีกช่องก็ลองเทส

เชคสายต่อจอด้วย

ระบุข้อมูลเยอะ ๆ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      ddu

ลองถอดการ์ดจอแล้วประกอบใหม่

หากมีสลอต x16 อีกช่องก็ลองเทส

เชคสายต่อจอด้วย

ระบุข้อมูลเยอะ ๆ
      CPU 6700K ไม่ OC
      MB gigabyte z170x - gaming3
      ram g.skill trident z 16gb bus3000
      SSD M.2 ssd m2 wd green 128gb
      HDD wd blue 1tb
      Sound BlasterX AE-5
      VGA evga 1080ti ftw3
      PSU SUPER FLOWER SILVER GREEN FX 600W

Comment

Originally posted by GoT2Pm View Post
        CPU 6700K ไม่ OC
        MB gigabyte z170x - gaming3
        ram g.skill trident z 16gb bus3000
        SSD M.2 ssd m2 wd green 128gb
        HDD wd blue 1tb
        Sound BlasterX AE-5
        VGA evga 1080ti ftw3
        PSU SUPER FLOWER SILVER GREEN FX 600W
        ถ้าเป็นผม สงสัยการ์ดจออันดับ 1 ถ้าเป็นไปได้ลองถอดการ์ดจอไปเล่นเกมเครื่องอื่นดูคับ แต่ของผมเคยแต่เป็นแบบจอดำตอนเปิดเครื่อง เลยลองถอดการ์ดจอ และแรมออกมาถูยางลบใหม่จึงกลับมาเป็นปกติจนถึงทุกวันนี้คับ

Comment

Originally posted by ji123 View Post
          ถ้าเป็นผม สงสัยการ์ดจออันดับ 1 ถ้าเป็นไปได้ลองถอดการ์ดจอไปเล่นเกมเครื่องอื่นดูคับ แต่ของผมเคยแต่เป็นแบบจอดำตอนเปิดเครื่อง เลยลองถอดการ์ดจอ และแรมออกมาถูยางลบใหม่จึงกลับมาเป็นปกติจนถึงทุกวันนี้คับ
          ตอนนี้ย้าน Slot ครับเดี๋ยวลองเล่นดูแป๊บ

Comment

ระบุความร้อนมาด้วยนะ

Comment

Originally posted by taibkk View Post
              ระบุความร้อนมาด้วยนะ
              ความร้อนไม่ถึง 70 ครับ อยู่แถวๆ 60-65เล่นในห้องแอร์ 25 จอดำเหมือนเดิม ตอนนี้ผมเริ่มงงๆ ละว่าจะแก้ยังไงต่อดี
              เปลี่ยน Slot ก็แล้ว

Comment

Originally posted by ji123 View Post
                ดำเหมือนเดิมครับ แรมขัดแล้ว การ์ดจอก็ขัดแล้ว เปลี่ยน Slot แล้ว ห้องอุณหภูมิอยู่ที่ 25 คงที่ ดำเหมือนเคย
                ตอนนี้ประกันยังไม่หมด แต่ก็ใกล้ๆจะหมดแล้ว เดี๋ยวผมจะลองเอาไปเล่นกับเครื่องของเพื่อนดู ถ้ามีอาการ์แบบเดิมจะส่งเครมให้ไว
                ตอนนี้เหลือประกันอยู่ 344 วัน ของต่างประเทศ
                Last edited by GoT2Pm; 19 Sep 2019, 22:37:58.

Comment

สลับเทสเลยครับ น่าจะรู้ผล ถ้าอีกเครื่อง อาการเดียวกัน จะได้สรุปได้

แต่ถ้าไม่ ก็ต้องไล่อีกรอบ

Comment

เคลมดูถ้าไม่หาย

Comment

เดี๋ยวต้องหาเครื่องลองการ์ดจอก่อน

Comment

อาการที่ผมเจอกับคนที่รุมถามเข้ามา จากที่ไล่เช็ค จะพบกับ 3เกมหลักๆ PUBG GTA V DOTA2 อาการคือ เสียงหาย เสียงยืด จอดำ จอดับ ค้างหน้าโหลดล็อปบี้ เกมเด้ง หลายๆอย่าง สาเหตุ่ที่เจอคือมาจาก DirectX บางครั้งก็แก้ได้บางครั้งแก้แล้วก็ยังเป็นอยู่ลองดูเอาครับว่าใช่ในส่วนนี้ไหมถ้าแก้ได้รบกวนบอกผมด้วยเพราะผมไม่เล่นเกมพวกนี้เลยแต่ก็ต้องรู้ไว้

Comment

เปลี่ยนสาย hdmi ครับ

Comment

เอาของที่ผมเจอน่ะครับ จอดำ ฟันลมการ์ดจอทำงาน 100% เสียงมาทุกอย่างปกติ ผม undervolt แล้วเล่นได้ปกติ หลังจากนั้นเปลี่นนซิลิโคนการ์ดจอ แต่ไม่ได้ undervolt ก็เล่นได้ปกติ เลยคิดว่สย่าจะเกิดจสกร้อนเกินเลยจอดำ

Comment

จอดำแต่เครื่องยังทำงาน ที่ผมเจอก็มีปัญหาจากการ์ดจอนี่แหละ psuถ้ามันมีปัญหา มันจะรีเซตเอง อันนี้ประสบการณ์ที่เคยเจอ เทสง่ายๆก่อน ลด power limit ให้มันติดลบดูครับ

Comment

Working...
                              X