Announcement

Collapse
No announcement yet.

็HIS 4850 มันวิ่งเท่าไหร่แน่ มาดูให้ทีครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ็HIS 4850 มันวิ่งเท่าไหร่แน่ มาดูให้ทีครับ

เนี้ยครับ
    รูป 1 500/1100

รูป 2 685/1100

รูป 3 ใน CCC ข้างล่างตรง Current มันก็ 500/1100

ตกลงมันจะวิ่งเท่าไหร่กันแน่

ผมไม่เข้าใจครับ

หรือจะใช้ RivaTuner ดี

แนะนำทีครับ

ขอบคุณครับ
    Attached Files

ผมเข้าใจอย่างนี้นะครับ
    เวลาใช้งานโหมด 2D จะลดความเร็วลงมาเหลือ 500MHz เมื่อใช้งาน 3D ก็จะวิ่งเต็มที่ที่ 685MHz เพื่อประหยัดไฟ และลดความร้อน

Comment

อ๋อ เข้าใจแล้วครับ เดี๋ยวลองเปิดเกมส์แล้วออกมาเช็คดู

Comment

Originally posted by TaO_OaT View Post
        ผมเข้าใจอย่างนี้นะครับ
        เวลาใช้งานโหมด 2D จะลดความเร็วลงมาเหลือ 500MHz เมื่อใช้งาน 3D ก็จะวิ่งเต็มที่ที่ 685MHz เพื่อประหยัดไฟ และลดความร้อน
        แล้วตกลงเป็นอย่างนี้หรือเปล่าครับ

ีรอคน ฟันธงอีกซัก หลายๆคนหน่อยครับ

Comment

Current Value แปลตรงตัว

ค่า ณ ขณะนั้น

อธิบายสั้นๆ

ณ เวลานั้น GPU มันทำงานแค่ 500/1100 clock

Comment

แล้วเล่นเกมส์มันจะ 685 หรือเปล่าครับเนี้ย

งงไปหมดแล้ว

Comment

เป็น 685 ตอนเล่นเกมส์

Comment

อืม... มันก็ดีอยู่แล้วนะครับ พอไม่ได้ใช้งานการ์ดจอให้เต็มประสิทธิภาพ (ในที่นี้หมายถึง การทำงาน 2D) ผมหละอยากให้มันเซ็ทมาจากโรงงานเป็น 160 แทนที่จะเป็น 500 ด้วยซ้ำ (เหมือนยี่ห้อหนึ่งเค้าทำมาแล้ว) แล้วไปลด Vcore ลงอีก ก็ยิ่งประหยัดไฟมากขึ้นครับ

ถ้าไม่แน่ใจว่า มันจะรันเต็ม 685 หรือเปล่าก็ ถ้ามีRiva แล้วอยากมอนิเตอร์ค่าไหนก็ไปเลือกเอาครับ เพื่อความสบายใจนะ แต่มันก็รันเต็มที่อยู่แล้วครับ ไม่ต้องห่วงหรอก

Comment

power play mode ของ ati ครับ ไม่ต้องตกใจ

อยากได้ 160 นั้น flash bios แก้เอาเองยังได้เลยครับ แต่ก่อนผมก็ทำ 160 กับ 700 ส่วนตอนนี้730 ตลอดเวลา ขี้เกียจflash bios การ์ดnon ref ใช้โปรแกรมง่ายดี

Comment

แก้ไปแล้วแต่ไม่ลด vcore นี่ก็ รู้สึกจะประหยัดลงราวๆ 2 - 3 วัตต์นครับ เพราะผมก็ลองทำดูแล้วครับ แก้ค่าบนไบออส (รู้สึกนี่มาจากเครื่องมือวัดค่านะ)

วัดค่า Vcore จากมัลติมิเตอร์นี่ได้ราวๆ 0.9 (idle) ส่วน full นี่สองยี่ห้อก็ไม่เหมือนกัน ตัวนึง 1.044 อีกตัว 1.12 ... กรรม นี่แหล่ะมั๊งที่แต่ละยี่ห้อลากคอร์ได้ไม่เท่ากัน (นอกจากการระบายความร้อน) ไม่แน่ใจว่าถ้ากดไฟต่ำกว่า 0.9 ลงไปกับคอร์ 160 (เหมือนจะเป็นไบออส msi นะ) อาจจะต้องได้เตรียมการ์ด pci เตรียมไว้แหงมๆ

vmem ของ DDR3 กับ DDR4 นี่ เท่ากันเป๊ะ ว่างๆถอดเหลือเดี๋ยวๆพร้อมเมื่อไหร่ค่อยขีดดินสอทีหลังครับ

Comment

Working...
                    X