Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามเรื่องโน๊คบุ๊ค ที่เป็น การ์ด จอแยกหน่อยครับ

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามเรื่องโน๊คบุ๊ค ที่เป็น การ์ด จอแยกหน่อยครับ

ขอสอบถามเรื่องโน๊คบุ๊ค ที่เป็น การ์ดจอ แยกหน่อยครับ ว่า เราจะดูได้ที่ตรงไหนหรือสังเกตุ จากตรงไหนว่า รุ่นนี้เป็น การ์ดจด แยก ไม่ใช่ onbord ครับ ขอบคุณครับ มือใหม่ ครับ

ดูอย่าครับ ต้องสัมผัสด้วยอุณหภูมิครับ

ท่านถามมาดิ ผมรู้เกือบทุกรู้ล่ะ เพราะแกะมาเยอะแล้ว

Comment

เอาโปรแกรมดูก็ได้ครับ พวก GPU-Z หรืออะไรก็ได้ ที่ใช้ดูสเป็กคอม

Comment

การ์ดจอออนบอร์ด ของ ati จะมีพวก express
        nvidia จะมีบางรุ่นคือ GF6150, GF7000M
        ส่วนออนบอร์ดของ intel ก็จะเป็นพวก x3100 กับ x4500

Comment

เล่นตัวสามหมื่นขึ้นได้การ์ดจอแยกแน่นอน พวก benq asus acer สามยี่ห้อนี้

Comment

วิธีง่ายๆเวลาอ่านใน โบชัว ให้สังเกต ตรา NVIDIA (ตราเขียวๆ) หรือไม่ก็ ATI ( ตราแดงๆ ) แสดงว่ารุ่นนั้นเป็นการ์ดจอแยก

วิธีดูว่ารุ่นไหน ก็ หาคำว่า NVIDIA GeForce ... หรือ ATI Mobility Radeon ... จากนั้นจะบอกชื่อรุ่น

ส่วนใหญ่การ์จอแยกโน๊ตบุ๊คมีไม่กี่รุ่นดังนี้ GF8400 , 9200 , 9300 , 9600 หรือ ATI HD3450 , 3470
            ส่วนถ้ามันเขียนว่า NVDIA NB8M-GS เดาไว้ว่า GF8400 ถ้า NB9M-GS ก็ 9200-9300

ถ้าออนบอร์ดส่วนใหญ่จะเขียนนำหน้าว่า INTEL มีหลายรุ่นเช่น X3100 , GMA 4500M เป็นต้น

เพิ่มเติมนิดนึงวิธีดูในเครื่องแบบไม่ใช่โปรแกรม
            เลือก Start >>>> RUN >>>> พิมพ์ว่า DXDIAG ถ้ามันมีให้ YES/NO กด yes ไปเหอะ ( รอโหลดแปบนึงสำหรับเครื่องโคตรช้า เช่นเครื่องผม)
            ด้านซ้ายบน คลิกที่คำว่า display ในช่อง Device นั้นละรายละเอียด NAME คือชื่อรุ่น Approx Total Memory หน่วยความจำการ์ดจอ
            ถ้าจะเอาละเอียดโหลด GPU-Z เอานะ
            Last edited by boyana1; 17 Feb 2009, 18:24:14.

Comment

มาบอกด้วยถ้าเล่นเกมกราฟิกแรงๆให้เลือกกาดจอตามนี้

จีฟอส 8600 8700 9500 9600 9700
              ati 2600 3650

Comment

ไม่ต้องสงสัยเอา S42 กับ Aspire 6935G มาเปรียบเทียบก้อได้ครับ
                การ์ดจอแยกทั้ง 2 ตัว แต่

S42 วาง Chip VGA บนเมนบอร์ดครับ ทำให้อุณหภูมิสูงกว่าปกติครับ
                แต่ Aspire6935G เป็นการ์ด MXM แยกออกมาซึ่งจะทำให้อุณหภูมิเย็นกว่า และดีกว่าตรงที่เวลาการ์ดจอเสียไม่ต้องเปลี่ยนทั้งเมนบอร์ดครับ ถอตการ์ดจอตัวเสียออกแล้วเอาตัวใหม่ใส่ได้เลยครับ

Comment

Originally posted by vampires101 View Post
                  ไม่ต้องสงสัยเอา S42 กับ Aspire 6935G มาเปรียบเทียบก้อได้ครับ
                  การ์ดจอแยกทั้ง 2 ตัว แต่

S42 วาง Chip VGA บนเมนบอร์ดครับ ทำให้อุณหภูมิสูงกว่าปกติครับ
                  แต่ Aspire6935G เป็นการ์ด MXM แยกออกมาซึ่งจะทำให้อุณหภูมิเย็นกว่า และดีกว่าตรงที่เวลาการ์ดจอเสียไม่ต้องเปลี่ยนทั้งเมนบอร์ดครับ ถอตการ์ดจอตัวเสียออกแล้วเอาตัวใหม่ใส่ได้เลยครับ
                  5530g x002 ละคับ mxm เป่าคับ

Comment

Originally posted by ccras View Post
                    5530g x002 ละคับ mxm เป่าคับ
                    ฟังธงครับ เป็น mxm 100% ครับ

Comment

ขอบคุณสำหรับทุกคำตอบครับ

Comment

Working...
                      X