Announcement

Collapse
No announcement yet.

ขอความเห็นครับ จอ monitor 30+

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• ขอความเห็นครับ จอ monitor 30+

เดิมใช้ AOC i2367fh 23” IPS มาตั้งแต่ 5 ปีที่แล้ว

ตอนนี้คิดว่าจะ upgrade ครับ เห็นจอลดราคาเยอะ

ตัวที่สนใจคือ
    1. SAMSUNG LC32JG54QQEXXT 31.5" VA 144Hz : 11,150 ฿
    2. ACER ED323QURABIDPX 31.5" VA 144 Hz : 10,500 ฿

ทั้ง 2 ตัว คล้ายกัน 2K 144 Hz response 4 ms มี freesync คือเท่าที่หาข้อมูลมาตามหน้าเว็บที่ขาย spec แทบไม่ต่าง(แต่แอบหาข้อมูล Samsung ในหน้า official ไม่เจอครับ)

เลยสงสัยว่าในแง่คุณภาพจอกับสี ระหว่าง 2 ตัวนี้ อันไหนดีกว่าครับ หรือแนะนำตัวอื่นกะได้ครับ

เน้นงานสีไม่ค่อยเพี้ยน กราฟิคเป็นหลัก พวกแต่งภาพงี้ครับ —-แต่อยากได้ Hz เยอะๆเพราะเล่นเกมอยู่บ้างครับ

Spec ตอนนี้ ครับ
    CPU : i7-4770 @ 3.4 ไม่ oc
    Ram : ddr3 16 gb corsiar 1866 (8*2)
    VGA : gigabyte GTX 1080 g1 gaming
    m/b : gigabyte H81 DSM
    Ps : corsair rm850
    HDD : WD SATAiii 1TB blue 64mb
    PCI : creative SOUND BLASTER ZXR

27 พอมั้งขอรับ

เตือนจากคนที่ยกจอ 32 เอาไปทำทีวีล่ะ ทนไม่ใหวแสบตาเหลือเกิน

Comment

ผมใช้ตัว samsung อยู่ เหมาะกับดูหนังกับเล่นเกมส์มากครับ แต่ทำงานผมว่าไม่ค่อยดีเท่าไร เพราะสีที่ตั้งมาให้ตอนเริ่มนี่สดเกินไปโดยเฉพาะสีแดง ต้องมาตั้งค่าลดกันพอสมควร แล้วถ้าจะใช้งานให้คมที่สุดสำหรับจอนี้ผมตั้งให้***งตัว 1 เมตรแน่ะถ้าทำงานผมว่ามันไกลไปนะ เพราะถ้าใช้ใกล้ต่ำกว่าครึ่งเมตรนี่ภาพมันจะหยาบประมาณจอ fullhd 23 นิ้วที่ระยะ 40 cm เลย

Comment

ส่วนตัว ถ้า monitor เอามาเล่นเกม แค่ 27 ก็พอครับ เกินนี้ เล่นเกมลำบาก
        ถ้าเอามาดูหนัง ส่วนตัวก็เชียร์ 49 up จอ curve ไปเลย
        อันนี้แล้วแต่นะ

Comment

ผมใช้ acer ED323QURA อยู่
          ส่วนตัวไม่ค่อยประทับใจของ VA เท่าไร อาจเป็นเพราะใช้ IPS มาก่อน แต่ได้ใหญ่สะใจ สีดำนี่ชอบมาก ดูหนังได้อารมณ์สุด ๆ

เรื่องปวดตา ผมว่าเป็นแค่ตอนแรก ๆ ครับ เพราะจอใหญ่มันไม่เหมาะกับการเล่นเวบ หรือเกมที่ต้องกวาดสายตา
          และต้องมีระยะการวางที่ไกลพอสมควร ของผมนี่ห่ างจอประมาณ 1.20 ม. ถือว่าสบาย ๆ ตอนนี้รู้สึกว่าจอเล็กไปซะอีก

จริง ๆ ผมคิดว่าจอที่เหมาะสำหรับ pc จริง ๆ ควรจะประมาณ 27 นิ้ว 1440p ครับ
          ถ้าจอเล็ก 1080p ก็ไม่ควรเกิน 24 นิ้ว

ของผมนี่ ต้องเป็นทั้งจอดูหนัง จอทำงาน จอเล่นเกม เลยจัด 32 นิ้วซะเลย จบดี
          จริง ๆ อยากได้จอ ultra wide 49 เอาไว้ดูหนัง แต่ราคาสูง และ 21:9 ไม่ค่อยเหมาะกับการเล่นเกมบางเกม 555

แนะนำให้ไปเดินดูตามร้านที่วางจอครับ เผื่อเจอตัวโชว์ให้เทส

Comment

จากคนที่เคยมีปัญหาเรื่องนี้เหมือนกัน
            การซื้อจอขนาดใหญ่ มันขึ้นกับระยะสายตาระหว่างเรากับจอ (หรือง่ายๆคือความกว้างของโต๊ะ)
            ส่วนตัวไม่รู้จักทั้งสองรุ่น แต่เชียร์ IPS + ประกัน + วัสดุที่ใช้ครับ (ซึ่งอย่างหลังต้องไปลองจับดู)
            Last edited by Shisa; 1 Oct 2019, 01:51:39. Reason: เปลี่ยนจากคำว่า ห่ าง เป็นระยะสายตา

Comment

dell 30 นิ้ว 2560 x 1600 หลายปีแล้ว
              จอ***ง 50 - 60 cm
              ใช่ทั่วไป เกมส์แค่ coh
              ใหญ่ดี แต่ถ้าซื้อใหม่คงเอาแค่ 27 นิ้ว 2k ครับ

Comment

Originally posted by god-army View Post
                เน้นงานสีไม่ค่อยเพี้ยน กราฟิคเป็นหลัก พวกแต่งภาพงี้ครับ —-แต่อยากได้ Hz เยอะๆเพราะเล่นเกมอยู่บ้างครับ
                ตามที่แจ้งมา IPS เท่านั้นครับ VA TN ใช้งานพวกนี้ไม่ได้เรื่อง ซื้อมาแล้วจะเสียอารมณ์กลายเป็นขยะรกบ้านซะป่าวๆ สีสันสำหรับสายงานกราฟิกนี้ชวนปวดตามาก
                พอเป็น IPS แล้วต้องการ Hz สูงด้วย ไม่มีถูก ที่ผมเคยลิสไว้ส่วนตัวดูจากรีวิวไทยเทศแล้วออกมาเชิงบวก

27" - AORUS AD27QD 27" IPS 144Hz | 17900 เคยเห็นถูกสุด 15xxx แล้วใช้คูปอง Shopee ลดได้อีก 2-3 พัน
                34" - ALIENWARE AW3418DW 34.14" IPS 120Hz | 35900 เคยเห็นถูกสุด 32xxx (JIB ใน Shopee) แล้วใช้คูปอง Shopee ลดได้อีก 2-3 พัน

ส่วนเรื่องจอเล็กใหญ่ อยู่ที่ความเคยชิน กับงานที่ทำ
                ตอนใช้ 27" ก็มีเสียงคนรอบข้างบ่นจอใหญ่เกิน
                พอย้ายมา 34" ตอนแรกก็อย่างยาวต้องปรับตัวสักพัก แล้วต้องใช้โปรแกรมช่วยจัดหน้าต่างโปรแกรม ถ้าใช้จอ 21:9 ขึ้นไปแนะนำให้ใช้อย่างยิ่ง
                แล้วย้ายไป 38" ก็ไม่มีปัญหา แต่ตอนนี้กลับมาใช้ที่ 34" รู้สึกลงตัวกับตัวเองที่สุด
                ตอนนี้ใช้ใช้จอเล็กทำงานรู้สึกกลายเป็นไม่คล่องตัว 21:9 แบ่ง 3 ส่วน นี้คล่องสุดในสามโลก
                Last edited by BerrYz; 20 Oct 2019, 21:17:49.

Comment

Working...
                X