Announcement

Collapse
No announcement yet.

HDD ยี่ห้อไหนดีครับ SEAGATE or WD

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

WDครับ

ตอนนี้Seagate กำลังสร้างชื่อเสียอยู่ครับ

Comment

Originally posted by Dej_SAVAGE View Post
      WDครับ

ตอนนี้Seagate กำลังสร้างชื่อเสียอยู่ครับ
      เห็นจะจริงครับ หลังๆมานี่ผมชอบ WD มากๆคับ มีอยู่ 5 ตัว ไม่มีอาการงอแลเลยใช้ดีตลอด
      พอดีอยากซื้อ HDD 1.5TB ตอนแรกกะจะซื้อของ WD แต่ดันไม่มีขาย มีแต่ 1TB เลยไปเห็นของ SG 1.5TB เลยซื้อมาเพราะดูแล้วสวยดี (เมื่อก่อนชื่อเสียงดีมากๆ) ปรากฎว่าเจอดีเลยคับ ยังไมไทันได้ใช้เลยเลย แค่แบ่ง partition ก็ไม่ผ่านแล้ว เคลมตั้งแต่วันที่ 2 เลยคับเนี้ย
      (ไปซื้อ HDD วันที่ 14 ก.พ และมาเคลมวันที่ 16 ก.พ)

Comment

WD แน่นอนกว่า

Comment

Seagate ต้องเลือกรุ่นดีๆ ขนาดรหัสเดียวกันแท้ๆ ยังมีตัวนึงเสียงดัง ตัวนึงเสียงเงียบเลย

ตอนนี้โดยรวมมาตรฐานของ WD ดีกว่า เรื่องประกันผมให้เสมอกัน เพราะ DCOM ก็ไม่ได้แย่เรื่องฮาร์ดดิสก์

ถ้าเป็นขนาด 250GB ผมเลือก WD แต่ถ้าราคามันเท่า Seagate 320GB ผมเลือก Seagate

Comment

ใช้ สี สะเกด อยู่ เสียงดังตอนอ่านหวังว่าจะยังไม่ถึงเวลา กะจะซื้อ WD อยู่ รอเงิน 2พัน ก่อน ฮ่าๆ อย่างพึ่งไปนะ สี สะ เกด

Comment

ขอคุยเรื่อง ประกัน dcom หน่อยครับ คือว่าใช้ได้เลย คือ ฮาร์ดดิส 500 G seagate รุ่น firmware SD15 ที่มีปัญหา ผมพัง ส่งเคลม บอก 7 วัน รู้ผล กลางวันโทรไปบอกเดี๋ยวตามให้ ตอนเย็นโทรบอกให้มารับได้เลย เป็นตัวใหม่ด้วย ตัวเก่าผมไขน็อตแล้วมันหักคารู รูตันไป 1 รู (น็อตไม่ดี) แต่เค้าเอาตัวใหม่ให้เลย ที่สำคัญ up firmware เป็น SD1A แล้ว ตอนนี้ค่อนข้างอุ่นใจขึ้น เสียก็เคลม ได้ของใหม่ แต่ต้องดูยาวๆ ว่าแก้ firmware แล้วจะไม่มีปัญหาอย่างอื่น ทางที่ดี ซื้อ external harddisk อีกตัว back up ข้อมูลที่สำคัญไว้ครับ

Comment

ผมยังใช้ segate 7200.11 อยู่เลย ตอนนี้ยังไม่อยากไปเลือก 7200.12 เพราะกลัว FW มีปัญหา

ตอนนี้หันมาคบกับ western ก่อน ซื้อ KS ไปใช้แล้วดีทั้ง 2 ตัว เร็วและเงียบกว่า seagate

Comment

WD อีก เสียงนึงครับ
                  ชอบครับโรงงานสะอาดดี

Comment

SEAGATE เรื่องคุณภาพมันเปนอดีตไปแล้ว

สมัยนี้ต้อง WD เท่านั้น

Comment

Seagate เร็วกว่า

WD เงียบกว่า

ปล. มีทั้ง 2 ตัวในเครื่องตอนนี้ แต่เอา WD มาทำเป็น Primary Drive แทน

เพราะ Seagate เป็น ไดร์ฟหลักแล้วเสียงดัง

Comment

ผมว่าตอนนี้ WD เร็วกว่านะโดยเฉพาะ AKS

แต่ seagate ทนกว่า

Comment

WD ครับ เป็นคำตอบสุดท้าย ถ้าไม่อยากมีปัญหา

Comment

WD อีกเสียง Seagate เน่าจริง ๆ ไม่แน่นำลูกค้าที่มาซื้อคอมด้วยเลยตอนนี้

Comment

ช่วงนี้มันแข่งกันออกมาดุเดือด วัสดุที่ทำของ seagate ด้อยกว่า wd ชัดเจนครับ ดูพวก hitachi, samsung เป็นตัวเลือกก็ดีครับ เพราะฮาร์ดดิสประกัน 5 ปีเท่ากัน แล้วแต่ความชอบละกัน

Comment

ที่ความจุเท่ากัน ราคามันเท่าๆกัลนะ

รู้สึกwdจะถูกกว่า100ด้วย

ลองไปเชคดีๆ

Comment

Working...
                                X