overclockzonefanpage  overclockzoneth  TV  
Page 1 of 3 123 LastLast
Results 1 to 20 of 41

Thread: ประจานร้าน JIB เซียร์รังสิต กับ HDD seagate 1.5TB

OverclockZone Member shikguu's Avatar

Default ประจานร้าน JIB เซียร์รังสิต กับ HDD seagate 1.5TB

ต่อเนื่องจากกระทู้นี้ครับ ของผมเอง
    http://forums.overclockzone.com/foru...d.php?t=400027

หลังจากได้มา 2 วัน ผมได้ตัดสินใจนำ HDD ไปเคลมครับ จริงๆแล้วต้องได้ของใหม่มาเลยไม่ต้องรอเคลมนะ เพราะเพิ่งซื้อมาได้ 2 วันเอง แต่มีปัญหาคับ
    **ผมก็ไปส่วนของ service ของ JIB แล้วทางช่างก็เช็ค HDD ปกติ ผ่านไป 5-10 นาที ช่างก็เรียกผมเข้าไปคุย ซึ่งวิธีเช็คของช่างคือ ช่างจะลบ partition ทั้งหมดแล้วแบ่งใหม่ แต่จะ format แบบ Quick ก็แบ่ง partition ได้ปกติ แล้วก็บอกว่าไมไ่ด้เป็นอะไร ซึ่งผมก็บอกไปว่า ถ้า format แบบ Quick น่ะมันก็ทำได้ปกตินะไมไ่ด้เป็นอะไร แต่ผมไม่ทำแบบนั้นเพราะการ format แบบนี้ ใน HDD ใหม่ๆจะไม่รู้เลยว่า HDD พร้อมใช้งานจริงๆหรือเปล่า อาจมี bad ก็ได้ เท่าที่ผ่านมา ผมก็ format แบบธรรมดาตลอดและก็ผ่านมาได้ด้วยดีไม่มีปัญหาเลย และก็ใช้งานได้สบายๆไม่มีอาการเสียใดๆเลยด้วยคับ แต่พอมาเจอตัวนี้ กับ format แบบธรมดาไม่ผ่าน
    แล้วช่างของ JIB ก็ถามว่าใช้เวลานานเท่าไหร่ในการ format แบบธรรมดา ผมก้บอกไปว่าใช้เวลาประมา 3-4 ชั่วโมง ช่างเลยไม่ลอง format แบบธรรมดาดู เลยถามช่างคนอื่นๆ และได้ข้อสรุปว่าหาก format แบบธรรมดาแล้วค้าง format ไม่ผ่าน แสดงได้ว่า HDD ตัวนี้อาจมี bad อยู่ เลยให้เปลี่ยนตัวใหม่เลย เพราะเพิ่งซื้อมา 2 วันเอง
    **ช่างเลยเอา HDD ไปให้ทางหน้าร้าน เพื่อเปลี่ยนตัวใหม่ แต่เรื่อมันไม่ง่ายแบบนั้น ทางหน้าร้านบอกว่าบนตัวกล่อง external มีรอยขีดข่วน ไม่สามารถเปลี่ยนตัวใหม่ได้ ผมก็เอะใจเพราะตอนเอามาให้แรกๆไมไ่ด้มีรอยอะไรมากเลย (ตอนผมได้ไปแรกๆก็ไมไ่ด้เอา HDD มาดูนะ ก็เห็นมันใส่กล่องอย่างดี แต่พอเอาไปใช้กับพบว่ามีรอยขีด นิดนึง)แต่พอช่างเอาไปเช็คกับมีรอยมากขึ้นเยอะเลย
    ทางหน้าร้านก็เลยโทรไปคุยกับหลายๆฝ่ายของเค้าและบอกว่าไม่ยอมเปลี่ยนให้ ให้ส่งเคลมเลย ผมก็งงเลยนะ เพราะผมเพิ่งซื้อมาได้แค่ 2 วันและมันใช้ไมได่้ จริงๆต้องเปลี่ยนตัวใหม่ให้เดี๋ยวนี้เลย กลับอ้างว่ามีรอยขีดข่วน ซึ่งรอยนี้ช่างเป้นคนทำ กลับไม่รับผิดชอบอะไร และเป็นสาเหตุไม่ให้เปลี่ยนของใหม่ให้ และอ้างบอกว่าไม่มีของ ทั้งๆที่ผมเห็นอยู่ว่ามีของอยู่ 2-3 ชิ้นรอขายอยู่ ผมก็เซ็งๆมากเลย เลยว่ามันไปไม่มาก มันก็บอกว่ายังไงก็ต้องเคลมเพราะกลัวทาง synnex จะคิดค่าใช้จ่ายกับทางร้านเพิ่มหากจะเคลม เลยบอกว่าจะส่ง HDD ตัวของผมไปเคลมแทนโดยไม่ให้ตัวใหม่ และรออีก 1-2 อาทิตย์ และมันเลยบอกไปว่าถ้าจะเคลมเองก็ทำได้เลย เดินถัดไปไม่กี่บล็อกก็เจอ synnex แล้ว มันพูดเหมือนกับว่าจะไม่ทำอะไรเลยให้เราจัดการเอง เพราะยังไงก้ไม่เปลี่ยนตัวใหม่ให้ ผมเลยโครตเซ็งเลย และอยากได้ของไวๆ เลยขี้เกียจพูดกับมัน ผมเลยเอาไปเคลมกับ synnex เอง แล้วทาง synnex ก็ถามมาว่าเป็นอะไร สภาพยังดีอยุ่ ผมก็บอกว่า format ไมไ่ด้ อาจมี bad แล้วเค้าก็ถามมาอีกว่าซื้อมานานเท่าไหร่ ผมก็บอกว่าแค่ 2 วัน เค้าก็งงเลยว่า แล้วทางร้านทำไมไม่เปลี่ยนของใหม่ล่ะทั้งๆมันเสีย จะอ้างว่ามีรอยขีดข่วนแค่นี้ก็เป็นเหตุผลไม่ให้เปลี่ยนของใหม่ก็ไม่ถูก ผมก็งงเลยขนาดทาง synnex ยังบอกมาแบบนี้ ผมก็บอกไปว่าร้าน JIB ร้านใหญ่ๆแบบนี้ไม่น่าทำแบบนี้กับลูกค้า กับให้ลุกค้ามาเคลมเอง
    **สรุปผมก็ต้องรอให้ทาง synnex ส่งไปเคลมกับทาง seagate รอ 1-2 อาทิตย์
    ผมอยากจะบอกว่าร้าน JIB ทำไมมันห่วยแบบนี้เอาของไม่ดีมาให้แล้วไม่รับผิดชอบอะไร อ้างโน้นอ้างนี่ และไม่สนใจลูกค้าด้วย และอีกอย่างนะคับ HDD ของ seagate เด๊๋ยวนี้ห่วยมากๆคับ เสียบ่อย เคลมกันบ่อย เห็นหลายๆคนบ่นมาเยอะ ตอนแรกผมม่เชื่อรหอก แต่พอมาเจอกับตัวจริงๆ เลยรู้เลยว่ามันจริงๆ นี่ขนาด HDD ตัวใหม่ๆเลยนะครับ ผมอาจจะซวยเองที่ดันไปซื้อของ seagate และดันไปซื้อของร้าน JIB ปกติผมไม่ไปถึงเซียร์รังสิตหรอกคับ จะซื้อของไอทีที่ไอทีสแควร์เพราะใกล้กว่ามาก แต่นี่ถือว่าไม่มีของเลยต้องไปเซียร์รังสิต ดันซวยเจอของไม่ดีและเจอร้านไม่ดีอีก เซ้งมากกกกกกกกกกเลยครับพี่น้อง

OverclockZone Member OoKengZaoO's Avatar

ที่พันธิพก็มีครับแบบนี้ มันเอาคนขายต่างด้าวมาขาย ขายของก็ไม่รู้เรือง แถมยังถามอะไรก็บอกไม่รู้สักอย่างเคยเจอมาแล้ว...

OverclockZone Member SpeedDIY's Avatar

หึหึ อย่าดูที่ราคาอย่างเดียวครับ

OverclockZone Member phichaiocz's Avatar

เดี๋ยวนี้ใช้ WD แทนล่ะช่างคอมน่ะอยากเปลี่ยนให้แต่พวกหน้าร้านมันเป็นงี้แหละ กลัวเสียผลประโยชน์ของตัวเอง

OverclockZone Member Mr.Iceman's Avatar

เอ่อ ... วันนี้ผมจะไปซื้อของที่ร้าน j.i.b ที่เซียร์อยู่พอดี ..... หวังว่าคงจะไม่เจอเหมือนกับ จขกท. นะครับ...
    ให้ จขกท. ผ่านพ้นเรื่องร้าย ๆ มาแล้ว ได้เจอแต่เรื่องดี ๆ นะครับ

OverclockZone Member jimihendrix's Avatar

ของผมเจอเหตุการณ์ไปซื้อหนังสืออ่านที่แผงขายหนังสือ
    กำลังจ่ายตัง พนักงานขายบอก เดี๋ยวเอาเล่มใหม่ให้ดีกว่านะค่ะ(ผมหยิบหนังสือที่โชว์ขาย ไปจ่ายตัง)
    ผมก็นึกในใจว่า เออดีแฮะเค้าคงอยากให้เราได้หนังสือใหม่ๆ ที่อยู่ในสต็ิอกของร้าน
    กลับบ้านมา โครตแค้น หน้าหนังสือด้านในหายไป8 หน้า มันน่าเจ็บใจนัก

ไม่เกี่ยวกับกระทู้ เห็นเป็นกระทู้ระบาย เลยขออนุญาติลงไว้*-*

OverclockZone Member Godstep's Avatar

ผมก็ซื้อ hdd seagate ไปได้ไม่นานนี้เอง ประกัน Dcom แต่ใช้ไปได้ประมาณ 2 อาทิตย์ กลับเสีย
    เอามาเคลม ช่างดูแปปเดียวเคลมตัวใหม่ให้เลย (เซียร์)

OverclockZone Member mkklub's Avatar

เจอร้านแบบนี้แล้วทำให้กลายเป็นโรคหวาดระแวงไม่กล้าซื้อของเลยนะ

เพราะกลัวว่าจะเป็นแบบนั้นแบบนี้ เพราะร้านเหี้... ๆ แบบนี้ เพราะเศรษฐกิจแบบนี้

สรุป... ทำใจเถอะครับ เพราะที่นี่ประเทศไทย ยังไงก็คือบ้านเรา บ่นไปก็เท่านั้น ร้านแบบนี้มันไม่พัฒนาให้หรอก

มันกลับเลวกว่าเดิม เพื่อไปหลอกคนอื่นต่อ

OverclockZone Member m2h's Avatar
    รามคำแหง 60/4 (แอมเวย์)

hwh เมนบร์อด เสีย การ์ดแลนด์ ใช้ไม่ได้ ไอดีอี เสียบ ซีดีรอม แล้วไม่ทำงาน ถอดบร์อด ไปเคลม สาขา เดอะมอลบางปิ ไมนไม่ให้เคลม ให้ยกไปทั้งเครื่อง เห้อ บร์อดเสีย ให้ยกไปทั้งเคี่อง

OverclockZone Member mkklub's Avatar

ซ้ำ้....

OverclockZone Member Nero Angel's Avatar

สงสัยจะไม่ซื้อของที่J.i.b. แล้วละ ผมเองก็มีปัญหาคล้ายๆกัน ต้องตามเรื่องเองอะกว่าจะได้
    รอเกือบ2เดือน ของมาแล้วไม่โทรบอกเรา ต้องโทรไปเช็คที่ศูนย์เคลมถึงรู้ว่าของส่งมาละ

OverclockZone Member cat999's Avatar

มันห่วยได้ใจวะ แต่ผมไปซื้อ การ์ดจอกะมันทุกทีเลย

OverclockZone Member tuclock's Avatar

ของที่สเปคเดียวกันกับร้านอื่นแต่ที่ jib ถูกกว่าเพราะเป็นของคุณภาพเกรดไม่ค่อยดีมาขายครับ จึงได้ราคาถูกกว่า

OverclockZone Member

ผมก็เจอมาแล้วครับ นานแล้วที่ เลิกซื้อของร้านนี้ ....

OverclockZone Member Exsoldead's Avatar
    << Lotus ลาดพร้าว >> กองปราบปราม

เจอเหมือนกันครับ JIB เซียร์ชั้น 3 ไปซื้อ CPU กับ เมนบอร์ด คนขายมันเนียนจังหวะผมเผลอ หยิบ CPU กล่องที่แกะแล้วมาให้ใส่ถุงเรียบร้อยเลย ผมหยิบมาดู อ้าว??ทำไมแกะแล้ววะ ผมเลยบอกคนขายว่า ผมจะเอาไปให้ลูกค้า ขอกล่องที่ยังไม่แกะด้วยครับ มันทำสีหน้าไม่พอใจ+ถอนหายใจอิก 1 เฮือกเบาๆ ก่อนจะเดินไปหยิบจากในตู้มา - - ผมล่ะเซงเลย

OverclockZone Member keroro01's Avatar
    Standly Park Liverpool

advice ดีกว่า
    ของถูกดีครับ ถึงจะไม่มีของรุ่นTopก็เถอะ
    ตรวจเร็ว เคลมเลย แต่เคลมมาแล้ว เสียอีก 555+ ประสบการณ์ผมเอง ไม่ได้เล่นคอมเกือบ2เดือนแนะ
    เจือกทำแรมBBหายไม่รับผิดชอบอีก 1GB กะ 512MB มาDual แต่อันแรกพี่ให้มา แม่งไม่รับผิดชอบเลย
    ให้256MB มาDual กัน ถุย เร็วกว่าหรอ แทบไม่ต่าง เปลืองSlot กุอีกแนะ

OverclockZone Member virus023's Avatar

ขุดมาได้ไงเนี่ย อิอิ 17 Feb 2009, 10:06

OverclockZone Member eternalk's Avatar
    ฉะเชิงเทรา บางปะกง

Seagate เลิกคบแล้วครับ รุ่นใหม่ ๆ ที่ขายปัจจุบันเสียง่ายจริง ๆ(ย้ำว่า ณ ปัจจุบันนะ แต่รุ่นเก่า ๆ สมัย IDE โคตรถึกเลย) หันมาคบ WD กับ Samsung แทนแล้วครับ-*-

OverclockZone Member yen04's Avatar

เจ้าของเคี้ยว พนักงานไม่มีความรู้เรื่องคอม ต้องมาถามช่างอีกที

OverclockZone Member korn188566's Avatar

Quote Originally Posted by jimihendrix View Post
    ของผมเจอเหตุการณ์ไปซื้อหนังสืออ่านที่แผงขายหนังสือ
    กำลังจ่ายตัง พนักงานขายบอก เดี๋ยวเอาเล่มใหม่ให้ดีกว่านะค่ะ(ผมหยิบหนังสือที่โชว์ขาย ไปจ่ายตัง)
    ผมก็นึกในใจว่า เออดีแฮะเค้าคงอยากให้เราได้หนังสือใหม่ๆ ที่อยู่ในสต็ิอกของร้าน
    กลับบ้านมา โครตแค้น หน้าหนังสือด้านในหายไป8 หน้า มันน่าเจ็บใจนัก

ไม่เกี่ยวกับกระทู้ เห็นเป็นกระทู้ระบาย เลยขออนุญาติลงไว้*-*
    กำขนาดหนังสือยังมี

Page 1 of 3 123 LastLast

Bookmarks

Bookmarks