Announcement

Collapse
No announcement yet.

สอบถามพี่ๆปัญหาคอมปิดแล้วเปิดเองคับผม

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• สอบถามพี่ๆปัญหาคอมปิดแล้วเปิดเองคับผม

อาการมันไม่แน่นอนคับ บางวันเป็น บางวันไม่เป็น ลักษณะอาการคือเปิดคอมไปสักพักแล้วมันจะดับ พัดลมหยุดหมุน ไฟบนเมนบอดดับไปเลย
    แล้วประมาณ1วิ จะบูสเปิดเครื่องเหมือนเปิดเครื่องปกติ บางทีดับแล้วเปิดเองครั้งเดียว แล้วใช้ได้ปกติ แต่บางทีดับแล้วเปิดไม่ทันเข้าหน้าวินโดว์ก็ดับ
    แล้วเปิดอีก ส่วนมากจะเกิดตอนผมดูหนังดูเว็ป มีตอนเล่นเกมครั้งเดียว Cpu Gpu ram hdd ไม่ร้อน ประมาณ 30-40 องศา สิ่งที่ลองเช็คทดสอบแล้ว
    คือ 1.ทำความสะอาด ram gpu ถอดทั้งเครื่องมาประกอบใหม่ ลงวินโดว์ใหม่ เช็คสายไม่มีหลวม 2.อัพเดทbios และclear cmos คาปาเมนบอดไม่บวม ไม่มีรอยสนิม
    3.ทดสอบpsu พัดลมหมุนปกติ คาปาไม่บวม เทส full load 10-20 นาทีไม่ดับ 4.เช็ค ssd และ hdd ไม่มีปัญหา 5.เช็คสวิตเปิดเครื่องที่เคสไม่มีปัญหา ถอดทั้งหมดมาเทส
    นอกเคสแล้ว ทดสอบทั้งหมดนี้ก็ยังไม่หาย รบกวนพี่ช่วยวินิฉัยหน่อยคับผม ผมไม่มีอุปกรณ์สำรองเลย อยากรู้ปัญหาจริงๆจะได้ซื้อมาเปลี่ยน รบกวนด้วยคับ ขอบคุณคับผม
    สเปคคอมนะคับ ใช้มาประมาณสามปีกว่าๆ
    cpu i5 6500
    mb msi h170
    ram 4x2 8gb 2133
    gpu gtx1060 g1
    psu antec 650w 80+ bronze
    windows 10pro

ภาพไฟดูที่หน้าbiosคับ

อาการเหมือนบอร์ดรวน
    เคยเจอแบบนี้ บางทีแฟลสไบออสก้อหาย
    แต่ถ้าไม่หาย ผมก้อตีว่าบอร์ดมีปัญหา

ลองถอด cpu มาเชดหน้าสัมผัส
    เช็คดูพินซอคเกต
    อาการเปิดเองนี้ บอร์ดที่พินซอคเกตหัก งอ ก้อเกิดขึ้นได้
    แต่เรื่องดับเองนี่ อาจจะต้องเช็คสลับเทส psu ด้วย
    Last edited by taibkk; 9 Oct 2019, 19:03:16.

Comment

Originally posted by taibkk View Post
      อาการเหมือนบอร์ดรวน
      เคยเจอแบบนี้ บางทีแฟลสไบออสก้อหาย
      แต่ถ้าไม่หาย ผมก้อตีว่าบอร์ดมีปัญหา

ลองถอด cpu มาเชดหน้าสัมผัส
      เช็คดูพินซอคเกต
      อาการเปิดเองนี้ บอร์ดที่พินซอคเกตหัก งอ ก้อเกิดขึ้นได้
      แต่เรื่องดับเองนี่ อาจจะต้องเช็คสลับเทส psu ด้วย
      ลองถอดcpuมาเช็คแล้วคับ พินซอคเกตไม่หักไม่งอคับ ตอนนี้หนักกว่าเดิมอีกคับ เปิดเครื่องไม่ติดเลย

Comment

ตอนนี้อาการเป็นแบบนี้คับผม ลองpsu โดยใช้คลิปหนีบกระดาษเทสที่สายแล้วเสียบปลั๊กพัดลมก็หมุนปกติคับ

Comment

ผมเคยเป็น แต่ผมแค่เอายางลบมาลบหน้าสัมผัสทุกอย่าง cpu ram vga แล้วใส่กลับทีละอย่างแล้วฟังเสียงลำโพง beep เอาครับ

Comment

Originally posted by Melodii View Post
            ตอนนี้อาการเป็นแบบนี้คับผม ลองpsu โดยใช้คลิปหนีบกระดาษเทสที่สายแล้วเสียบปลั๊กพัดลมก็หมุนปกติคับ
            psu ไฟเข้า ก็ไม่ได้หมายความว่าใช้งานได้ปกติเสมอไปครับ

เบื้องต้นถ้าไม่มีอะไหล่สลับเทส

ก็แนะนำให้ ถอดประกอบใหม่ทุกชิ้นครับ

เชคสายไฟทุกจุดด้วย

Comment

อัพเดทอาการคับ ตอนนี้เปิดติดแล้วคับ ผมถอดใหม่แล้วประกอบทีละชิ้นตามที่พี่ๆบอก โดยเฉพาะแรม เปิดติดก็จอฟ้าทันทีเลยคับ power state failure
              แล้วที่หน้า device manager มีเครื่องหมายตกใจสีเหลือง driver usb fail อะไรซักอย่าง ซึ่งเคยเป็นมาก่อนหน้านี้แล้ว อัพเดทหรือลบก็ไม่ได้
              ผมเลยถอดซาวการ์ดแยกออกที่คาดว่าน่าจะเป็นตัวปัญหาออก มันก็หายไปเลย รู้สึกว่าคอมลื่นขึ้นนิดหน่อยด้วยคับ ไม่รู้ว่ามันจะกลับมาติดๆดับๆอีกมั้ย
              ยังไงจะกลับมาอัพเดทคับผม ขอบคุณคับผม

Comment

Comment

อัพเดทอาการอีกครั้งคับ กลับมาติดๆดับๆอีกแล้วคับ
                  รอบนี้ติดๆดับๆ วนลูปเลยคับเข้าbiosไม่ได้ แบบนี้คงต้องซื้อเมนบอดมาเปลี่ยนแล้วใช่มั้ยคับ T-T

Comment

ถ้าโชคดีเป็นแค่ที่บอร์ด ซื้อบอร์ดมาเปลี่ยนก็หายครับ
                    ถ้าไม่หายก็ต้องสลับเทสชิ้นอื่นด้วย
                    จะลองซื้ออะไหล่มาเทสเปลี่ยนดูก็ได้
                    จะได้เรียนรู้ไปในตัว

ไม่งั้น ถ้ากลัวจะบานปลาย คงต้องหาร้านที่เชื่อถือได้ สลับเทสให้

Comment

Working...
                    X